Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #88016 13/03/2011

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước thời hạn

    Một doanh nghiệp nhà nước thuê nhà tôi làm văn phòng làm việc thời hạn 5 năm đã chung đủ tiền 5 năm cho tôi. Nay được 3 năm, doanh nghiệp này không muốn thuê nữa và đã tìm vị trí khác để thuê. Doanh nghiệp này nói thời hạn còn hai năm doanh nghiệp có quyền cho người khác thuê lại nhưng tôi không đồng ý.
    ( Tất cả trao đổi trên đây đều nói bằng miệng, không có văn bản chính thức ).

    Xin hỏi :

    - Doanh nghiệp đòi quyền có quyền cho người khác thuê lại nhưng tôi ( chủ nhà ) không đồng ý. Quyền nào được quyết trong trường hợp này ?

    - Việc doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn nhưng không có thông báo nào bằng văn bản chính thức. Tôi có quyền gì trong trường hợp này ?
     
    15697 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88026   13/03/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào anh!

    Theo quy định của pháp luật thì hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng phải lập thành văn bản có công chứng chứng thực của cơ quan có thẩm quyền thì mới phát sinh hiệu lực.

    Tuy nhiên anh và bên thuê đã không tuân thủ theo quy định này nên hợp đồng thuê nhà của anh và người thuê sẽ bị vô hiệu.

    Anh có thể tham khảo các điều luật sau để tìm cách giải quyết tốt nhất cho mình


    Điều 134. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức 

    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

     

    Điều 492. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở  

    Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. 

    Điều 496. Quyền của bên thuê nhà ở 

    Bên thuê nhà có các quyền sau đây:

    1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

    2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

    #ff0000;">3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

    4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

    5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng.

    6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này.

    Điều 498. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở 

    1. Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

    b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;

    c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;

    d) Sửa chữa, đổi hoặc #ff0000;">cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;

    #ff0000;">Thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (25/07/2012)
  • #88029   13/03/2011

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    chào votanhung!
    xin được hỏi thêm là ngay cả hợp đồng thuê nhà dài hạn bạn cũng không ký kết với bên thuê? chỉ là thỏa thuận miệng?
    theo quy định của pháp luật về hình thức hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ 6thang trở nên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký...
    mình đưa ý kiến về quy định chung của hợp đồng cho thuê tài sản để bạn tham khảo nha:
    - nếu bạn không có thỏa thuận gì trước với bên thuê về vấn đề (cho thuê lại t/s) thì theo điều 483 và khoản 3 điều 496 Bộ luật dân sự quy định: "bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý".
    - về vấn đề thứ2 này theo mình bên thuê đã thanh toán hết số tiền trong thời hạn cho bạn., nên chỗ VP thuê đó bên thuê có quyền sự dụng nó theo đúng "mục đích thuê..." hoặc có thể vì 1 lý do nào đó họ để đó chưa sử dụng hoặc bỏ trống chẳng hạn...
    trong trường hợp này không thể gọi họ là đơn phương chấm dứt hợp đồng được.
    thân!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #88158   14/03/2011

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Cảm ơn bạn Cong Huan đã giải thích.
    Chúc bạn có nhiều niềm vui trong cuộc sống và thành công trong công việc.

    Votanhung hỏi thêm tí nhe :

    HĐ giữa mình và bên thuê có lập thành VB. Bên thuê ký, đóng dấu; bên cho thuê ký. Thời hạn thuê 5 năm nhưng không có công chứng.
    Bên thuê chuyển nơi khác vì lý do nơi thuê không thuận tiện cho công việc.
    Giả sử : họ không làm việc ở đây nữa trong khi mình không đồng ý để họ cho thuê lại, họ có được quyền khóa cửa cho đến hết thời hạn không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #88372   15/03/2011

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    chào bạn!
    rất vui khi nhận hồi âm cảu bạn.
    theo mình thì bạn có thể thỏa thuận lại với bên thuê để 2 bên cùng có lợi, sao cho bạn có thể lấy đựợc lại văn phòng đó để cho thêu lại...và bên kia người ta cũng vui vẻ khi ra đi.
    tại vì hợp đồng kí kết giữa bạn và bên thuê đã vi phạm điều 492 BL Dân sự về hình thức hợp đồng thuê nhà...nên bản hợp đồng đó cơ sở pháp lý không cao.
    để tránh tình trạng như vậy nếu lần sau bạn ký kết hợp đồng thuê nhà có thời hạn từ 6 tháng trở nên bạn phải đi công chứng....
    còn trừơng hợp bạn hỏi nếu người ta khóa cửa VP mà làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của gia đình bạn... thì ngừoi ta có thể đã thuê nhà (Văn Phòng) sử dụng không đúng mục đích....
    thân!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #88725   17/03/2011

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Chào bạn conghuan007 !
    Mình cũng rất vui khi được bạn ghé thăm bài viết của mình và có những giải đáp mang tính #4bacc6;">lý, tình cao.
    Mình chúc bạn tiếp tục phát huy nghị lực và tầm hiểu biết của mình để giúp đỡ cho nhiều người.

    Thân chào.




    Cập nhật bởi Votanhung ngày 17/03/2011 07:42:41 AM
     
    Báo quản trị |