Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ?

Chủ đề   RSS   
  • #365748 31/12/2014

    hachend

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ?

    Chào anh chị, em có cho thuê 1 căn kiot, trong hợp đồng ký đến tháng 10/2015. Hạn thanh toán là 3 tháng 1 lần. Từ 10/10/2014 đến 10/1/2015, bên thuê nhà mới trả được 12 triệu ( 8tr/ tháng ). Thanh toán vào ngày 1-5 đầu tháng 10. Hiện bên thuê đang để ko căn kiot đó và trả lại bộ chìa khoá ý, và đồ đạc họ vẫn để nguyên, em nhiều lần yêu cầu thanh toán nốt tiền nhà nhưng họ cứ khất hết ngày này sang ngày khác, em hỏi là có thuê nhà nữa lo thì họ bảo vẫn thuê nhưng ko thanh toán tiền. Bây giờ em muốn huỷ hợp đồng không muốn cho người ta thuê nữa thì phỉ làm những thủ tục gì để đúng với pháp luật ạ ? Đồ đạc kinh doanh của họ em có được phép chuyển đi không ạ ? Thời hạn hết hợp đồng là tháng 10/2015. Em xin chân thành cảm ơn ạ.

     
    7039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #366008   03/01/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần


    Bạn cho thuê Kiot thì có lập hợp đồng không? Trường hợp có hợp đồng thì hợp đồng của bạn có xác định các trường hợp chấm dứt hợp đồng trước thời hạn không? Trường hợp có quy định về chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì bạn thực hiện theo quy định của hợp đồng.

    Trường hợp hợp đồng của bạn không quy định về trường hợp này thì có thể viện dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự để thực hiện như các điều sau:

    Điều 480. Hợp đồng thuê tài sản

    Hợp đồng thuê tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, còn bên thuê phải trả tiền thuê.

    Điều 481. Giá thuê

    Giá thuê tài sản do các bên thoả thuận.

    Trong trường hợp pháp luật có quy định về khung giá thuê thì các bên chỉ được thoả thuận về giá thuê trong phạm vi khung giá đó.

    Điều 482. Thời hạn thuê

    1. Thời hạn thuê do các bên thoả thuận; nếu không có thoả thuận thì được xác định theo mục đích thuê.

    2. Trong trường hợp các bên không thoả thuận về thời hạn thuê hoặc thời hạn thuê không thể xác định được theo mục đích thuê thì hợp đồng thuê hết thời hạn khi bên thuê đã đạt được mục đích thuê.

    Điều 483. Cho thuê lại

    Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.

    Điều 484. Giao tài sản thuê

    1. Bên cho thuê phải giao tài sản cho bên thuê đúng số lượng, chất lượng, chủng loại, tình trạng và đúng thời điểm, địa điểm đã thoả thuận và cung cấp những thông tin cần thiết về việc sử dụng tài sản đó.

    2. Trong trường hợp bên cho thuê chậm giao tài sản thì bên thuê có thể gia hạn giao tài sản hoặc hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại; nếu tài sản thuê không đúng chất lượng như thoả thuận thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê sửa chữa, giảm giá thuê hoặc hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Điều 485. Nghĩa vụ bảo đảm giá trị sử dụng của tài sản thuê

    1. Bên cho thuê phải bảo đảm tài sản thuê trong tình trạng như đã thoả thuận, phù hợp với mục đích thuê trong suốt thời gian cho thuê; phải sửa chữa những hư hỏng, khuyết tật của tài sản thuê, trừ hư hỏng nhỏ mà theo tập quán bên thuê phải tự sửa chữa.

    2. Trong trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà không do lỗi của bên thuê thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê:

    a) Sửa chữa tài sản;

    b) Giảm giá thuê;

    c) Đổi tài sản khác hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu tài sản thuê không thể sửa chữa được mà do đó mục đích thuê không đạt được hoặc tài sản thuê có khuyết tật mà bên thuê không biết.

    3. Trong trường hợp bên cho thuê đã được thông báo mà không sửa chữa hoặc sửa chữa không kịp thời thì bên thuê có quyền tự sửa chữa tài sản thuê, nhưng phải báo cho bên cho thuê và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí sửa chữa.

    Điều 486. Nghĩa vụ bảo đảm quyền sử dụng tài sản cho bên thuê

    1. Bên cho thuê phải bảo đảm quyền sử dụng tài sản ổn định cho bên thuê.

    2. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với tài sản thuê mà bên thuê không được sử dụng tài sản ổn định thì bên thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Điều 487. Nghĩa vụ bảo quản tài sản thuê

    1. Bên thuê phải bảo quản tài sản thuê như tài sản của chính mình, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất mát, hư hỏng thì phải bồi thường.

    Bên thuê không chịu trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng tài sản thuê.

    2. Bên thuê có thể tu sửa và làm tăng giá trị tài sản thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí hợp lý.

    Điều 488. Nghĩa vụ sử dụng tài sản thuê đúng công dụng, mục đích

    1. Bên thuê phải sử dụng tài sản thuê theo đúng công dụng của tài sản và đúng mục đích đã thoả thuận.

    2. Trong trường hợp bên thuê sử dụng tài sản không đúng mục đích, không đúng công dụng thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Điều 489. Trả tiền thuê

    1. Bên thuê phải trả đủ tiền thuê đúng thời hạn đã thoả thuận; nếu không có thoả thuận về thời hạn trả tiền thuê thì thời hạn trả tiền thuê được xác định theo tập quán nơi trả tiền; nếu không thể xác định được thời hạn theo tập quán thì bên thuê phải trả tiền khi trả lại tài sản thuê.

    2. Trong trường hợp các bên thoả thuận việc trả tiền thuê theo kỳ hạn thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, nếu bên thuê không trả tiền trong ba kỳ liên tiếp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Điều 490. Trả lại tài sản thuê

    1. Bên thuê phải trả lại tài sản thuê trong tình trạng như khi nhận, trừ hao mòn tự nhiên hoặc theo đúng như tình trạng đã thoả thuận; nếu giá trị của tài sản thuê bị giảm sút so với tình trạng khi nhận thì bên cho thuê có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại, trừ hao mòn tự nhiên.

    2. Trong trường hợp tài sản thuê là động sản thì địa điểm trả lại tài sản thuê là nơi cư trú hoặc trụ sở của bên cho thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    3. Trong trường hợp tài sản thuê là gia súc, bên thuê phải trả lại gia súc đã thuê và cả gia súc được sinh ra trong thời gian thuê, nếu không có thoả thuận khác. Bên cho thuê phải thanh toán chi phí chăm sóc gia súc được sinh ra cho bên thuê.

    4. Khi bên thuê chậm trả tài sản thuê thì bên cho thuê có quyền yêu cầu bên thuê trả lại tài sản thuê và trả tiền thuê trong thời gian chậm trả và phải bồi thường thiệt hại; bên thuê phải trả tiền phạt vi phạm do chậm trả tài sản thuê, nếu có thoả thuận.

    5. Bên thuê phải chịu rủi ro xảy ra đối với tài sản thuê trong thời gian chậm trả.

    Điều 491. Chấm dứt hợp đồng thuê tài sản

    Hợp đồng thuê tài sản chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Thời hạn thuê đã hết;

    2. Theo thoả thuận của các bên về việc chấm dứt trước thời hạn; đối với hợp đồng thuê không xác định thời hạn, khi bên cho thuê muốn chấm dứt hợp đồng thì phải báo cho bên thuê biết trước một thời gian hợp lý, nếu không có thoả thuận về thời hạn báo trước;

    3. Hợp đồng bị hủy bỏ hoặc bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

    4. Tài sản thuê không còn.

     

    Thông thường thời gian thông báo trước được coi là hợp lý đối với trường hợp thuê kiot của bạn có thể từ 2 tới 3 tháng đề người thuê thu dọn, sắp xếp chỗ thuê mới.

    Quan trọng nhất vẫn là nội dung của hợp đồng giữa bạn và người đang thuê kiot.

    Chúc bạn mạnh khỏe và sớm giải quyết được sự việc!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #366065   04/01/2015

    hachend
    hachend

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có làm hợp đồng, nhưng không ghi rõ các trường hợp chấm dứt hđ trước thời hạn.

    Bây giờ người thuê nói từ từ rồi thanh toán nốt, em ức chế quá bảo ko cho thuê nữa thì ng thuê bảo "Đấy đồ đạc em để đấy, muốn làm gì thì làm" , em sốt ruột quá không biết phải làm thế nào. 

    Mà hạn hđ đến tháng 10/2015 mới hết cơ. Bây giờ người ta cứ lỳ ở đấy mà chưa thanh toán đủ tiền cho em em cũng ko biết giải quyết thế nào ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #366185   05/01/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần


    Vậy thì em nên thông báo cho họ thời gian cụ thể để thực hiện việc chuyển đồ đạc, hàng hóa của họ ra khỏi kiot của em mới có thể giải quyết được.

    Vì đây là ki ot bán hàng nên em có thể thông báo cho họ trước thời gian khoảng 1 tháng để họ tìm địa điểm mới cũng như di chuyển đồ đạc, hàng hóa ra khỏi kiot của em.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281