Đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng không đáp ứng thời gian báo trước

Chủ đề   RSS   
  • #550652 30/06/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 2799
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng không đáp ứng thời gian báo trước

    Hi mọi người, cho mình hỏi trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng do dịch bệnh là đúng luật, báo trước không đủ thời gian 30 ngày thì đền bù như thế nào?

     
    447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550723   30/06/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10099
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012, người sử dụng lao động được xem là đơn phương chấm dứt HĐ đúng pháp luật khi đáp ứng đầy đủ 2 điều kiện sau:

    + Lý do chấm dứt đúng pháp luật (khoản 1 Điều 38)

    + Thông báo đúng thời hạn

    Theo như anh cung cấp là bên anh có lý do chính đáng (đúng luật) nhưng thời hạn thông báo lại không đủ, do đó, thiếu 1 trong 2 điều kiện nên vẫn bị xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.

    Theo đó, công ty có nghĩa vụ theo Điều 42 Bộ Luật lao động 2012:

    - Phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    - Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    - Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    => Công ty phải nhận lại NLĐ, nếu không nhận lại thì phải bồi thường theo khoản 3 và khoản 5 nêu trên.

    Cụ thể gồm các khoản sau:

    + Tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động (quy định ở khoản 1)

    + Trợ cấp thôi việc theo Điều 48 (nếu có)

    + 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động

    + Một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước

    => Tóm lại là bồi thường hơn 4 tháng tiền lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #550737   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (993)
    Số điểm: 6765
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Trường hợp có bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh thì vấn phải thực hiện đúng quy định anh nhé. Việc chấm dứt không đúng quy định ảnh hưởng tới quyền lợi của người laod động anh nhé. Nếu như chấm dứt không đúng thời hạn báo trước thì sẽ phải thực hiện các nghĩa vụ theo Điều 42 Bộ luật Lao động 2012.

     
    Báo quản trị |  
  • #560537   15/10/2020

    bobbaby
    bobbaby

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào Mọi Người và các Luật Sư,
     
    Tôi có ký HĐ cty là 12 tháng, và "Ngày 29/09/2020, Cty có yêu cầu tôi xuống họp để nói về NỘI DUNG như sau
    #1 thông báo kết quả làm việc từ khi vào làm đến hiện tại (là 29/09)
    #2 Chưa đạt được hiệu quả trong công việc
    #3 Những khiếm khuyết và tồn động trong công việc #4 Yêu cầu thoã thuận chấm dứt HĐLĐ trước hạn.
     
    Tất nhiên tôi không đồng ý ở nội dụng trên, NHƯNG đến ngày 9/10/2020 thì Cty có gửi Email THÔNG BÁO có đính kèm Biên bản họp ngày 29/09 và QUYẾT ĐỊNH CHẤM DỨT HĐLĐ trước hạn, ngày chấm dứt là 1/11/2020 ( lưu ý là HĐ còn hiệu lực 4 tháng nữa và tôi đã không ký vào bất kỳ biên bản họp nào).
     
    Tôi đang rất bối rối nên nhờ mọi người tư vấn giúp tôi "Cty ra quyết định đó là có vi phạm THỜI GIAN THÔNG BÁO TRƯỚC 30 NGÀY không?" Xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bobbaby vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/10/2020)