Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #547165 27/05/2020

    thanhtam17

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động

    Kính gửi các luật sư 

    Xin các luật sư giải đáp giúp em với ạ

    Công ty em vì thua lỗ nên có lấy phiếu xin ý kiến của CBCNV Công ty về việc giảm lương  Trên tờ phiếu ý kiến có ghi "Căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh năm 2020 và những năm tiếp theo " Dưới phiếu xin ý kiến có ghi " Công ty không chịu trách nhiệm bố trí việc làm cho CBCNV Công ty không nhất trí "

    Tất cả mọi người đều nhất trí chỉ có một trường hợp ko nhất trí Vậy không biết công ty em có thể Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động không nhất trí đó được không ạ???

    Trân trọng cảm ơn.

     
    370 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtam17 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547553   30/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14368)
    Số điểm: 99383
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5062 lần
    SMod

    Không được đâu bạn ơi. Công ty không có quyền sai thải vì lý do này.

     
    Báo quản trị |  
  • #547671   30/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Căn cứ Điều 38 Bộ luật lao động 2012 có quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động theo đó:
     
    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
     
    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
     
    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.
     
    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;
     
    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;
     
    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.
     
    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:
     
    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
     
    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;
     
    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp mà bạn nêu là không thuộc các trường hợp được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như trên bạn nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #547824   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Cách công ty vận dụng như thông tin bạn cung cấp là sai. Thay vào đó, cũng vì lý do dịch, công ty có thể tiến hành cơ cấu lại tổ chức công ty, viện dẫn theo Điều 44 Bộ Luật lao động 2012 để xây dựng lại bộ máy. Những vị trí lao động không sắp xếp được có thể chấm dứt HĐLĐ.

     
    Báo quản trị |