ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #255556 16/04/2013

    duongnhutuyen

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

    Tôi làm việc ở công ty theo hợp đồng xác định thời hạn. Nay tôi muốn nghỉ việc và làm đơn xin thôi việc với lý do chuyển nơi ở khác và báo trước 30 ngày làm việc. Nhưng trưởng phòng không chịu ký đơn và yêu cầu tôi làm đến ngày nghỉ, sau khi bàn giao xong thì mới ký đơn cho tôi. Xin hỏi luật sư trưởng phòng của tôi làm như vậy là đúng hay không?

     
    5497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256018   18/04/2013

    hoangha6872
    hoangha6872

    Male
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2010
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    Bạn phải nộp đơn 01 bản tại bộ phận tổ chức của đơn vị để tính ngày thông báo trước khi nghỉ việc (30 ngày)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangha6872 vì bài viết hữu ích
    duongnhutuyen (18/04/2013)
  • #262812   20/05/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15274
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 487 lần


    duongnhutuyen viết:

    Tôi làm việc ở công ty theo hợp đồng xác định thời hạn. Nay tôi muốn nghỉ việc và làm đơn xin thôi việc với lý do chuyển nơi ở khác và báo trước 30 ngày làm việc. Nhưng trưởng phòng không chịu ký đơn và yêu cầu tôi làm đến ngày nghỉ, sau khi bàn giao xong thì mới ký đơn cho tôi. Xin hỏi luật sư trưởng phòng của tôi làm như vậy là đúng hay không?

    Chào bạn!

    Do hợp đồng của bạn là hợp đồng xác định thời hạn nên muốn  đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bạn cần phải có các lí do theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động, khi có một trong các lí do chính đáng ở đó thì bạn mới được quyền đơn phương chấm dứt, như vậy việc chấm dứt hợp đồng lao động như vậy mới đúng quy định của pháp luật.

    Việc trưởng phòng ký đơn hay không thì không quan trọng, mà bạn chỉ cần nộp đơn trực tiếp cho trưởng phòng hoặc giám đốc công ty là được, hoặc bạn có thể gửi qua bưu điện.

    Trong trường hợp bạn không có lí do chính đáng theo quy định tại Điều 37 BLLĐ thì bạn phải chấp nhận yêu cầu của trưởng phòng, để công ty chấp nhận việc nghỉ việc trước thời hạn của bạn. Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #411919   01/01/2016

    vananh19
    vananh19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư,

    Công ty tôi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động xác định thời hạn (1 năm) trước thời hạn thì ngoài việc phải báo trước cho người lao động là 30 ngày thì xin luật sư cho tôi hỏi công ty tôi có phải trả lương tháng đó cho người lao động không? Nếu trả lương theo mức lương tối thiểu vùng thì có đúng luật không? Vì người lao động không lên cty làm việc nên cty gửi mail thông báo thì có được coi là đã thông báo cho người lao động không? Luật sư cho tôi xin mẫu đề nghị chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn ạ,

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: