DanLuat 2015

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #171703 13/03/2012

    fdihanoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?

    Xin chào,

    Hiện tại công ty của tôi (là 1 công ty TNHH 2 thành viên, 60% vốn nc ngoài & 40% vốn VN)... Hiện tại công ty về mặt giấy tờ thì vẫn đang hoạt động, tuy nhiên thực tế thì không còn gì hoạt động gì cả, hiện tôi là giám đốc làm thuê (ko có phần góp vốn), và là người đại diện pháp luật (trên giấy phép đầu tư).

    Tuy nhiên từ tháng 2 đến giờ tôi không được trả lương (và cũng ko làm việc - văn phòng không có, nhân viên không v.v...), nhưng vẫn phải lo những việc liên quan đến thuế / bảo hiểm v.v... vì tôi nghĩ là do tôi còn đang là đại diện pháp luật. Hiện tại tôi chưa được trả lương tháng 2 (và chắc chắn sẽ không được trả), bình thường công ty sẽ phải trả lương vào 10 /3 cho lương tháng 2.

    Vậy tôi muốn hỏi khi nào tôi mới được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng? Do 2 ông chủ hiện giờ đang lâm vào tình cảnh khó khăn và ko chịu kí vào thỏa thuận chấm dứt hợp đồng của tôi.

    Tôi phải làm sao bây giờ? hiện tôi đã đi làm ở công ty khác, nên cần phải dứt được khỏi công ty này để tránh các phiền phức khác...
    Liệu tôi có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng được không? Nếu có thì bao giờ? Nếu không thì tôi phải làm sao đây?

    Xin chỉ giúp....
     
    5023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171706   13/03/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Trường hợp của bạn xin được tư vấn như sau:
    Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 1994 sửa đổi 2002 có quy định:

    "Điều 37

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3- Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày."
    Như vậy theo quy định trên người sử dụng lao động đã hoàn toàn vi phạm các thỏa thuận trong hợp đồng đối với bạn. Cụ thể 2 người thuê bạn làm giám đốc công ty nhưng bây giờ không bố trí được nơi làm việc, không trả lương cho bạn, do đó bạn hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định pháp luật. Thủ tục chấm dứt được quy định ở trên bạn đọc và áp dụng nhé.
    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #171741   13/03/2012

    fdihanoi
    fdihanoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn, ở đây lí do chính tôi thắc mắc là vì tôi là GĐ và lại là người đại diện trước pháp luật (trên giấy phép đầu tư), vậy khi tôi nghỉ, công ty đó không còn ai chịu làm thay đổi giấy phép đầu tư (vì cty cũng chả còn hoạt động), thì trên giấy phép đầu tư tôi vẫn là ng đại diện trước pháp luật thì có sao ko? Vì hàng tháng cty sẽ vẫn phải nộp các báo cáo mà ko ai nộp...

    Và ngoài ra, hiện tại hợp đồng của tôi là hợp đồng vô thời hạn, theo tôi đọc ở trên nghĩa là tôi vẫn phải báo trước 45 ngày à?
    Cập nhật bởi fdihanoi ngày 13/03/2012 11:28:45 CH Cập nhật bởi fdihanoi ngày 13/03/2012 11:27:21 CH Cập nhật bởi fdihanoi ngày 13/03/2012 11:13:53 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #172155   15/03/2012

    fdihanoi
    fdihanoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ai trả lời giúp với ạ...
     
    Báo quản trị |  
  • #173743   23/03/2012

    lawsolutions
    lawsolutions

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về sự việc của bạn không có giấy tờ cụ thể tôi suy đoán và có một vài tư vấn như sau:
    1, người đại diện theo pháp luật của công ty là người có thẩm quyền ký hợp đồng lao động.
    trong trường hợp này
    bạn là người đại diện theo pháp luật và là người có thẩm quyền quyết định ký kết hoặc/và chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động:
    trường hợp bạn đồng thời là người lao động được công ty (công ty do bạn
    làm người đại diện theo pháp luật) trả lương theo hợp đồng lao động như vậy bạn có toàn
    quyền quyết định vấn đề này rồi.
    tôi khuyên bạn hãy đi mua ngay cuốn luật doanh nghiệp về để tìm hiểu về quyền hạn của giám đốc, người đại diện theo pháp luật để ra quyết định cho trường hợp của bạn. và đồng thời tham khảo bộ luật lao động để ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động cho phù hợp.
    những điều này đều có ở trong luật nội dung và một giám đốc cũng nên biết.
    khi biết quy định của luật rồi thì mới đến câu hỏi tại sao và cách làm như thế nào
    ngoài ra, Trong trường hợp của bạn tôi suy đoán rằng bạn làm đại diện theo pháp luật của một công ty và ký hợp đồng lao động với một người sử dụng lao động khác như vậy bạn cần xác định quan hệ lao động của mình là quan hệ với hủ thể sử dụng lao động nào từ đó mới có hướng giải quyết tiếp vấn đề.
    nếu như đúng như suy đoán của tôi thì bạn tham khảo Bộ luật lao động và tư vấn của bạn nguyenlydhl ở trên tuy nhiên để
    đầy đủ và cập nhật bạn tìm bộ luật lao động sửa đổi năm 2006; 2007 nữa nhé.
    lưu ý
    rằng trong mọi trường hợp hành vi của bạn nên được thể hiện bằng văn bản để để xác nhận và đảm bảo căn cứ theo quy định pháp luật.
    Trong trường hợp bạn muốn tạm ngừng hay giải thể công ty bạn phải thông báo hoặc/ và làm đầy đủ thủ tục với cơ quan thuế và cơ quan đăng ký kinh doanh. nếu có hành vi sai phạm mọi hậu quả nghiêm trọng sẽ đổ lên đầu người đị diện theo pháp luật
    về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm để giải quyết triệt để và hạn chế những hậu quả pháp lý về sau.
    Chưa kể quy định về chế độ kê khai, báo cáo hàng quý, tháng đối với cơ quan thuế sở công thương thành phố mà bạn phải đảm bảo thực hiện.
    Chúc bạn thành công
    lawsolutions.vn
     
    Cập nhật bởi lawsolutions ngày 23/03/2012 05:18:11 CH Cập nhật bởi lawsolutions ngày 23/03/2012 05:13:48 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-