DanLuat 2015

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #473867 07/11/2017

    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    Chào anh/chị.

    em nhờ anh/chị tư vấn giúp.

     Chị gái em là nhân viên lâu năm trong Công ty Việt Nhật. Từ năm 2009, chị em đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty này. Tuy nhiên, năm 2016, Công ty Việt Nhật có sự thay đổi lớn trong hệ thống quản lý của công ty, tổng giám đốc và hàng loạt trưởng phòng đã bị thay thế. Từ đây, chị em liên tục bị kiểm soát gắt gao giờ giấc làm việc và tiến độ công việc. Chị thường xuyên bị trưởng phòng chửi mắng, la hét trước toàn bộ nhân viên còn lại trong phòng. Quá bức xúc, ngày 02/10/2017 chị em đã thông báo cho Công ty về việc mình xin đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Ngày 01/11/2017, trong một lần tranh luận về chiến lược phát triển dòng sản phẩm mới của công ty, trước mặt tổng giám đốc, trưởng phòng đã ra tay tát chị em 2 cái. Quá bức xúc, chị đã nghỉ việc ngay trong ngày.  cho em hỏi trong trường hợp này thì việc chấm dứt hợp đồng của chị gái em có hợp pháp hay không? và chị gái em có phải bồi thường vì đơn phương chấm dứt hợp đồng không ạ?

     
    1609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476778   30/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 4521
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của NLĐ được xác định dựa trên từng loại hợp đồng lao động được quy định cụ thể tại Điều 37 của Bộ luật Lao động 2012 sau đây:

    - Đối với loại hợp đồng lao động không xác định thời hạn: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vào bất kỳ thời điểm nào mà không cần phải đưa ra bất kỳ lý do nào cả, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

    - Đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng:  Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn nhưng phải thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    "a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục".

     Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các lý do trên, NLĐ phải báo trước:

    +)  Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g.

    +) t nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ.

     
    Báo quản trị |  
  • #476879   01/12/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ThuThuong1112.

    Chị bạn nghỉ như vậy là trái luật rồi. Dù bị đánh đập nhưng vẫn phải tuân thủ thời hạn báo trước là 45 ngày. Do vậy chị bạn phải bồi thường theo quy định tại Điều 43 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
  • #476901   01/12/2017

    miky_sn
    miky_sn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2016
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Chưa thấy trường hợp nào con gái đi làm mà lại bị tát, còn bị tát trong cuộc họp thì ko thể chấp nhận được.

    kể cả có chị bạn giả sử có sai đi chăng nữa thì họ cũng ko thể có cách hành xử thiếu văn hóa như vậy đc, đọc mà thấy bức xúc quá

     
    Báo quản trị |  
  • #476951   02/12/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Tôi thấy vụ này có thể coi là "bị ngược đãi", do vậy chỉ cần báo trước 3 ngày thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #476968   02/12/2017

    Nghĩ sao thời buổi này còn tát trời, tát trước mặt mọi người nữa, đúng thiệt là...!!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-