Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #399999 20/09/2015

    codai9581

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    luật sư  tư vấn giúp e trường hợp này ạ. chị bạn e làm thư kí giám đốc tại công ty X, do tính chất công việc chị ấy phải thường xuyên đi tiếp đối tác cùng giám đốc để kí hợp đồng, chị ý khá là xinh nên khi tiếp khách hay bị đối tác có hành vi quấy rối tình dục như sờ soạng, gạ gẫm...giám đốc của chị ấy biết nhưng vì muốn kí hợp đồng nên không phản ứng gì. Mới đầu chị cũng khó chịu nhưng không nói gì, sau nhiều lần như vậy và chị đã xin đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với lí do bị quấy rối tình dục nhưng không được chấp nhận. vậy cho em hỏi trường hợp này sẽ giải quyết ntn? áp dụng quy định về luật lao động ntn? 

    Em cảm ơn a!

     
    5259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400225   22/09/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9878)
    Số điểm: 56018
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3695 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bộ luật lao động có quy định:

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Như vậy, nếu bị quấy rối tính dục thì người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng cần tuân thủ thời gian báo trước thì hết thời giạn báo trước, người lao động thực hiện bàn giao đầy đủ mà không cần ý kiến đồng ý của người sử dụng lao động.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    codai9581 (07/10/2015)
  • #400244   23/09/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào LS NguyenNhatTuan.

    Tôi biết điều luật quy định như vậy.

    Nhưng tôi cũng đang phân vân là: theo tôi hiểu thì quy định này là sự quấy rối tình dục tại trong đơn vị đó, do người trong đơn vị đó thực hiện. Nhưng ở đây lại do người bên ngoài đơn vị gây ra. Vậy việc áp dụng điều luật này vào trường hợp bạn codai9581 hỏi thì có đúng không? Không biết tôi hiểu như vậy có đúng không?

    Mong nhận được thêm ý kiến tranh luận cho rõ vấn đề.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #400749   28/09/2015

    Manofwar
    Manofwar

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo tôi vì bản chất công việc dẫn tới bị quấy rối tình dục thì cũng thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật lao động mục nghỉ việc đơn phương có lý do.

     
    Báo quản trị |  
  • #401677   07/10/2015

    codai9581
    codai9581

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cũng phân vân như bạn RAI1 vậy vì trường hợp này không phải bị NSDLĐ quấy rối tình dục  nên để sử dụng căn cứ theo điều 37 BLLĐ thì cũng không thuyết phục lắm. nếu theo ý kiến của bạn Manofwar bị quấy rối tình dục theo tính chất công việc thì căn cứ pháp lí sẽ như thế nào?

    Mong nhận được thêm ý kiến tranh luận để mình có thể hiểu rõ vấn đề hơn

    Trân thành cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com