Đơn phương chấm dứt hợp đồng 1 năm mới ký kết

Chủ đề   RSS   
  • #317828 11/04/2014

    thanhdungstars

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng 1 năm mới ký kết

    Xin chào luật sư

    Tôi vừa mới kết thúc thời gian thử việc (thời gian thử việc công ty chưa đóng bảo hiểm cho tôi) )và tôi mới ký hợp động lao động 1 năm  được 3 tuần. Xin cho tôi biết nếu tôi đơn phương chấm dứt hợp động một năm mà không cần báo trước và toàn bộ ngày công tôi làm trong 3 tuần này tôi cho công ty luôn thì có được không? và tôi có phải đền bù gì không?

    Xin cám ơn

     
    2752 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318732   16/04/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn nêu nội dung như trên (cho công ty tiền lương 03 tuần làm việc) thì có lẽ bạn đã biết việc chấm dứt hợp đồng lao động của mình là không đúng pháp luật. Điều 423 Bộ luật Lao động quy định như sau:

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

     

    Như vậy, nếu đề nghị của bạn không được công ty chấp thuận thì bạn có thể phải chịu trách nhiệm theo Điều 43 trên đây nhưng bạn vẫn được nhận tiền lương cho thời gian đã làm việc.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com