Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật khi tự ý bỏ việc 5 ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #558259 20/09/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 130 lần


    Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật khi tự ý bỏ việc 5 ngày?

    Chị cho em hỏi nếu trên hợp đồng lao đồng có thể hiện là "Người lao động nghỉ 5 ngày không phép sẽ được xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng" thì có được không chị?
     
     
    136 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558264   20/09/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9109
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Hiện tại theo Điều 38 Bộ luật lao động 2012 thì người lao động sẽ bị xem là đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi không đảm bảo được lý do chấm dứt và thời gian báo trước theo đúng quy định. Đối với NLĐ tự ý nghỉ việc 05 ngày mà không có lý do chính đáng sẽ là một trong những trường hợp bị áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải theo Điều 126. 

    => Như vậy việc công ty ghi nhận như vậy là không đúng với quy định của pháp luật lao động. 

    Khi NLĐ có hành vi nghỉ 05 ngày trở lên mà không có lý do chính đáng,  thì nguyên tắc công ty sẽ áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải. Tuy nhiên nếu công ty đang muốn xử lý theo hướng NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng; theo Công văn số 646/LĐTBXH-CSLĐVL ngày 6/03/2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về việc thực hiện pháp luật lao động thì: 

    "2. Khi người lao động tự ý bỏ việc liên tục từ 5 ngày trở lên mà không có lý do chính đáng, thì người sử dụng lao động gửi văn bản thông báo cho người lao động đến nơi làm việc để xem xét mối quan hệ lao động:

    a. Nếu trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo, người lao động đến nơi làm việc để đạt nguyện vọng được tiếp tục làm việc, thì người sử dụng lao động bố trí việc làm cho người lao động và tiến hành xử lý kỷ luật lao động. Trường hợp bị xử lý bằng hình thức sa thải, người lao động được trợ cấp thôi việc.

    b. Nếu quá thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo, người lao động không đến nơi làm việc và không báo cáo lý do vắng mặt, thì người sử dụng lao động trao đổi, thống nhất với Ban chấp hành công đoàn cơ sở, báo cáo cơ quan quản lý Nhà nước về lao động địa phương biết và xử lý như trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật."

    Tuy nhiên công văn này ban hành đã lâu, đồng thời công văn cũng không phải là văn bản pháp quy; nên công ty có thể viện dẫn công văn này để hỏi cơ quan quản lý Nhà nước về lao động tại địa phương để có hướng xử lý đúng nhất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020)