ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HĐLĐ KHI CHƯA KÝ HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #239192 13/01/2013

    stonery

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HĐLĐ KHI CHƯA KÝ HĐLĐ

    Kính Gửi Luật Sư,

    Sau đây, tôi xin hỏi đoàn luật sư một số câu hỏi sau đây:

    1. Tôi được mời ra Hải Phòng làm việc với chức danh Giám Đốc Điều Hành của một khách sạn. Tôi được yêu cầu thử việc 02 tháng với mức lương thỏa thuận 15,000,000vnđ/tháng. Nhưng qua thử việc 02 tháng tôi vẫn chưa thấy HĐQT Công Ty yêu cầu hay thỏa thuận vấn đề ký HĐLĐ đối với tôi. Vậy tôi đơn phương nghỉ việc có vi phạm luật lao động không?

    2. Khi tôi đơn phương nghỉ việc Công Ty có trả lương cho tôi theo thỏa thuận hay không? (Tôi đã làm đủ ngày công/tháng)

    3. Trong quá trình làm việc tại khách sạn, tôi xét thấy đây là một tổ chức với cơ chế làm việc không phù hợp với bản thân tôi và tôi không chấp nhận cách tính lương và phát l��ơng của Công Ty này. Họ luôn chậm trả lương cho người lao động? lương luôn chậm trễ 10-15 ngày/tháng mới thanh toán lương cho người lao động! vậy Công Ty này có sai phạm trong luật lao động về việc thanh toán lương cho người lao động không?

    4. Tháng thứ 03 tôi đã làm đủ tháng và Lương thử việc của tôi 15,000,000vnđ/tháng. Tôi đã ứng theo qui định 5,000,000vnđ xin nghỉ phép về quê  (có lý do chính đáng như: Gia đình có việc tôi phải về gấp vì Bố tôi bệnh nặng).

    5. Trong quá trinh thời gian tôi về quê chăm sóc Bố tôi, thì Công Ty đơn phương cắt các giao dịch liên lạc với hệ thống mail của tôi tại Công và cho thông báo đến các đơn vị mà tôi quan hệ làm việc là sa thải tôi?   không thanh toán số lương còn lại 10,000,000vnđ cho tôi. Vậy tôi hỏi cách làm và xử lý người lao động như vậy đúng luật hay sai?

    6. Tôi không đơn phương nghỉ việc mà phía Công Ty chủ động sa thải tôi với lý do không chính đang? Vậy tôi quyết định nghỉ việc không thông báo thì Công ty có thanh toán lương cho tôi không và tôi có vi phạm gì không?

     
    4334 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240112   17/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Điều 32 Bộ luật lao động 1994 sửa đổi bổ sung 2002, 2006, 2007 quy định: “Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ thỏa thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận”. Như vậy, sau khi hết thời hạn 2 tháng thử việc thì cả bạn và công ty đều có quyền chấm dứt hợp đồng mà không vi phạm pháp luật.

    Điều 59 quy định: “Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc”. Theo đúng như hợp đồng lao động và thỏa thuận trả tiền lương với người lao động thì công ty phải trả lương cho người lao động đúng thời hạn, tuy nhiên, theo bạn nói công ty này luôn trả lương chậm cho người lao động là đã vi phạm pháp luật.

    Khoản 3, Điều 1 Nghị định 33 năm 2003 sửa đổi bổ sung Nghị định 41 năm 1994 quy định không được xử lý kỷ luật người lao động trong trường hợp người lao động đang nghỉ việc đã được sự đồng ý của người sử dụng lao động.  Việc sa thải người lao động phải theo quy định tại Điều 11, Nghị định 41 năm 1994 đúng theo trình tự họp kỷ luật có mặt người lao động, người sử dụng lao động, đại diện công đoàn. Công ty đã vi phạm nghiêm trọng về thủ tục sa thải người lao động cũng như không có căn cứ chứng minh lỗi của người lao động. Bạn nên khiếu nại đến Giám đốc của công ty để đòi quyền lợi cho mình.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #240167   18/01/2013

    stonery
    stonery

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi: Luật sư -Th.S Phạm Thanh Tài - GĐ Công Ty luật Phạm Danh - Đoàn luật sư Tp HN,

    Tôi đã nhận được thư trả lời và phúc đáp của Luật sư về vấn đề "Đơn Phương chấm dứt Hợp Đồng". Tôi hy vọng với sự giải thích và hướng dẫn của Luật sư về trường hợp của tôi, tôi tự tin hơn và cảm thấy giải thoát được ức chế về tư tưởng. 

    Tôi xin thanh thực cám ơn luật Sư rất nhiều và mong luật sư hỗ trợ và giúp đỡ tôi trong quá trình tôi khiếu kiện đòi quyền lợi chính đáng của bản thân tôi.

    Xin chân thành cám ơn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net