DanLuat 2015

Đơn li hôn với người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #310264 20/02/2014

    VietNguyen1984

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn li hôn với người nước ngoài

    Chào mọi người!

    Mình là mem mới mình có một số thắc mắc mong các bạn nào biết tư vấn giúp mình với, thật sự mình đang rất hoang mang... Mình có quen một người bạn gái và rất yêu người đó. Nhưng thật sự người đó đã trải qua hai đời chồng, nhưng vì tình yêu mình chấp nhận tất cả. Cũng vì mình muốn giải thoát cho cô ấy được về lại quê hương, để không còn những ngày tháng bị hành hạ vùi dập bên xứ người nữa. Mình muốn lo lắng và chăm sóc cô ấy đến hết cuộc đời còn lại.

    Người yêu của mình làm đám cưới và đăng kí kết hôn bân việt nam với người chồng thứ nhất. Và bây giờ đang làm đơn li hôn với người chồng thứ hai để về vn với mình ( dĩ nhiên thủ tục kết hôn với người chồng thứ nhất bên HQ cô ấy đã làm xong nên mới đăng kí với người thứ hai được.). Mình muốn hỏi nếu người đó làm thủ tục li hôn với người thứ hai xong các thủ tục bên Hàn Quốc thì về VN mình và cô ấy có được đăng kí kết hôn hay không? Nếu được, thì phải cần những thủ tục nào? Vấn đề mình lo lắng ở đây là khi cô ấy li hôn với người chồng thứ nhất, cô ấy ko về VN để làm thủ tục li hôn bên VN, nên bây giờ hai đứa mình đến với nhau liệu có được luật pháp công nhận và cho đăng kí kết hôn không? Mình nghe nói sau khi li hôn với người nước ngoài thì 5 năm sau mới được đăng kí kết hôn lại, điều này có đúng không?

    Mong các anh chị, và các bạn chia sẽ và tư vấn giúp mình. Mình rất yêu cô ấy!

    Thanks mọi người rất nhiều

     
    2891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310364   21/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc chúng tôi có một số chia sẻ như sau;

    -         Thứ nhất, bạn gái bạn cần hoàn tất thủ tục ly hôn với người chồng thứ hai tại Hàn Quốc

    -         Thứ hai, người đó tiếp tục về Việt Nam làm thủ tục yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài  tại Sở tư pháp. ( Thông tư 16/2010/TT-BTP, Hướng dẫn việc ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài).

    Hồ sơ ghi chú ly hôn lập thành 02 bộ hồ sơ, bao gồm các giấy tờ sau:

      1. Tờ khai ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài (theo mẫu).

      2. Bản sao giấy tờ chứng minh việc ly hôn, là một trong các giấy tờ: Bản án/Quyết định ly hôn của Toà án nước ngoài đã có hiệu lực thi hành; Bản thỏa thuận ly hôn do Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan có thẩm quyền khác của nước ngoài công nhận đã có hiệu lực thi hành hoặc các giấy tờ khác do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp công nhận việc ly hôn.

      3. Bản sao giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế để chứng minh nhân thân của người có đơn yêu cầu.

      4. Bản sao hộ khẩu, trong trường hợp công dân Việt Nam ở nước ngoài về thường trú tại Việt Nam, có yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn mà việc kết hôn trước đây đã được đăng ký tại Cơ quan Đại diện Việt Nam ở nước ngoài.

    Về thủ tục này đối với những trường hợp đã qua nhiều lần ly hôn, thì chỉ phải làm thủ tục ghi chú việc ly hôn gần nhất.

    -         Thứ ba, để làm thủ tục đăng kí kết hôn bạn gái bạn cần làm thủ tục xác nhận tình trạng hôn nhân tại UBND xã, phường, thị trấn. (Điều 15 Nghị định 24/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật hôn nhân và gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài).

    Hồ sơ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được lập thành 01 bộ, gồm các giấy tờ sau:

    a) Tờ khai cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu quy định);

    b) Bản sao một trong các giấy tờ để chứng minh về nhân thân như Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế;

    c) Bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú của người yêu cầu.

    Trường hợp công dân Việt Nam đã ly hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài thì phải nộp Giấy xác nhận về việc ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    Sau khi có những giấy tờ trên bạn và bạn gái bạn có thể đến UBND xã, phường, thị trấn đăng kí kết hôn. 

    Chúc hai bạn hạnh phúc!

    Nếu còn những thắc mắc khác bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí và chi tiết hơn:

    Công ty Luật Minh Long & Cộng sự (p)

    Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội             

    Hotline: 0914 66 86 85

     

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 21/02/2014 09:10:32 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    VietNguyen1984 (23/02/2014)
  • #310737   23/02/2014

    VietNguyen1984
    VietNguyen1984

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn anh LS. Long,

    Do em chưa bao giờ tiếp xúc và làm việc với nhưng loại giấy tờ này nên em còn khá mơ hồ ( bạn gái của em thì không biết gì cả.) nên cho em hỏi lại một tí:

    - Điều thứ nhất em đã hiểu (Thứ nhất, bạn gái bạn cần hoàn tất thủ tục ly hôn với người chồng thứ hai tại Hàn Quốc)

    - Điều thứ hai ( Thứ hai, người đó tiếp tục về Việt Nam làm thủ tục yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài  tại Sở tư pháp ) cho em hỏi Sở tư pháp này mình thực hiện ở đâu, quê bạn gái em là ở Hậu Giang ( trước kia giấy CMND là tỉnh Cần Thơ) Mình có thể thực hiện tại tp HCM được không ạ?

      +) 3. Bản sao giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế để chứng minh nhân thân của người có đơn yêu cầu : Bạn gái e tại VN đúng không. Hiện tại bạn ấy chưa có quốc tịch HQ.\

     +) 4. Bản sao hộ khẩu, trong trường hợp công dân Việt Nam ở nước ngoài về thường trú tại Việt Nam, có yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn mà việc kết hôn trước đây đã được đăng ký tại Cơ quan Đại diện Việt Nam ở nước ngoài : bạn gái em từ lúc lấy chồng đến nay chưa cắt khẩu với gia đình bạn ấy. Như vậy thì phải làm sao ?

    Tóm lại thưa anh, cuối tháng này bạn e sẽ làm thủ tục ly hôn tại HQ vậy cho em hỏi : bạn ấy sẽ xin tòa án sao lại mấy bộ hồ sơ li hôn đó ( có công chứng phải không anh hay phải là bản gốc ) và khi về VN để làm những thủ tục trước khi kết hôn với em, ngoài bộ hồ sơ trên bạn em cần phải đem về những giấy tờ liên quan gì nữa không?

    - Em còn vấn đề này mong anh tư vấn giúp em, việc là bạn em có con với người chồng trước nhưng sau khi li hôn với người ấy thì theo lời bạn ấy là không được nuôi con và cả gặp con cũng không được. Cho em hỏi vậy nếu sau này em với bạn ấy kết hôn, vấn đề đứa con ấy có còn dính líu gì trên giấy tờ và gây khó khăn cho chúng em không? Em không muốn mọi người biết được bạn em là gái đã có con ( điều này thật sự là nỗi khổ tâm lớn nhất của em trong lúc này.)

    Em chân thành cảm ơn anh, mong anh thông cảm vì em chưa từng tiếp xúc với những loại giấy tờ này nên có những điều em hỏi ngu. Mong anh bỏ qua!

    Thanks anh và chúc anh luôn thành công trên công việc!

    Cập nhật bởi VietNguyen1984 ngày 23/02/2014 06:09:21 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #310851   24/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào ban!

    - Bạn gái bạn cần làm thủ tục yêu cầu ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài  tại Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương mà trong phạm vi tỉnh, thành phố đó đương sự đã đăng ký kết hôn hoặc ghi chú việc kết hôn trước đây.

    + Bạn gái bạn chưa nhập quốc tịch Hàn Quốc thì trong hồ sơ cung cấp bản sao chứng minh nhân dân tại Việt Nam, bản sao sổ hộ khẩu tại Việt Nam.

    + Ngoài ra về bản sao giấy tờ chứng minh ly hôn  thì bạn gái bạn cần bản sao công chứng một trog các giấy tờ: Bản sao Bản án/Quyết định ly hôn của Toà án nước ngoài đã có hiệu lực thi hành; bản sao Bản thoả thuận ly hôn do Tòa án nước ngoài hoặc cơ quan có thẩm quyền khác của nước ngoài công nhận đã có hiệu lực thi hành hoặc bản sao các giấy tờ khác do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp công nhận việc ly hôn. Đây là giấy tờ quan trọng để bạn gái bạn làm thủ tục ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài. Bên cạnh đó Bản chính của giấy tờ trên cũng rất cần thiết vì có thể các cơ quan nhà nước sẽ có yêu cầu xuất trình bản chính để kiểm tra nên bạn gái bạn cũng nên giữ giấy tờ này.

    -         Để thực hiện các thủ tục được nhanh chóng bạn nên đến Sở tư pháp để được hướng dẫn chi tiết các thủ thủ và các mẫu giấy tờ liên quan.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-