DanLuat 2015

ĐƠN KHỎI KIỆN LY HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #412416 06/01/2016

    ĐƠN KHỎI KIỆN LY HÔN

    Gia đình em đang rất đau đầu về vấn đề ly hôn của em gái em!

    EM đã gửi tất cả các giấy tờ theo quy định của pháp luật và yêu cầu việc chia tài sản, nhưng cái khó ở đây là gđ chồng nhà nó rất  "lý sự" và "cãi cùn". 

    Em gái em lấy ck đã được chín năm và cách đây 4 tháng ck nó đã đánh đập và đuổi nó ra khỏi nhà. Nhưng đến khi về nói cợ chồng không sống được với nhau nữa và ly hôn thì gđ ck nó lại ko chịu ký đơn hay đúng hơn là ko muốn ly hôn và nói vợ chồng đánh nhau là chuyện bình thường ko cho ly hôn (Trong khi ck nó đi gái và về nhà đánh đập vợ như cơm bữa) và nếu có ly hôn cũng không được gì ở cái nhà của nó.

    Khi hai vk ck lấy nhau thì chưa có gì, sau đó được bố mẹ chồng cho đất làm ăn và cách đây một năm đã là sổ đỏ đứng tên hai vợ ck nó nhưng gđ nó bảo đất của nhà nó em gái ko có quyền gì ở mảnh đất này.

    Liệu khi ra tòa án sẽ gặp phải những tình huống gì em gái em có thắng được vụ kiện này không?

    Trong trường hợp này thì như thế nào và phải xử lý ra sao nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ!

     
    4456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421928   19/04/2016

    quynhdieu94
    quynhdieu94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Căn cứ trên thông tin đã có, về vấn đề của bạn tôi có đóng góp như sau:

    Thứ nhất, về vấn đề ly hôn.

    Theo Điều 51 "Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn" và Điều 56 "Ly hôn theo yêu cầu của một bên" (Luật Hôn nhân và gia đình 2014) thì em gái bạn hoàn toàn có quyền đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Căn cứ vào việc người chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    Thứ hai, về vấn đề chia tài sản sau hôn nhân.

    Mảnh đất mà vợ chồng em gái bạn đang ở có sổ đỏ đứng tên hai vợ chồng. Căn cứ vào Điều 33, Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình có thể xác định đây là tài sản chung của hai vợ chồng; có được sau ly hôn; có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng của cả hai người.

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ hoặc chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và những thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ, chồng được tặng cho riêng, được thừa kế riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện các nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

    Như vậy, nếu hai vợ chồng không có thỏa thuận riêng về vấn đề tài sản thì theo Điều 59 về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn , toàn bộ tài sản chung sẽ được chia đôi. Bên nào nhận phần tài sản có giá trị lớn hơn có nghĩa vụ thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

    Hiện tại, do các thông tin bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất.

                                                                                          Hoàng Thị Diệu Quỳnh.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429062   25/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


     

    tranghoang86 viết:

     

    Gia đình em đang rất đau đầu về vấn đề ly hôn của em gái em!

    EM đã gửi tất cả các giấy tờ theo quy định của pháp luật và yêu cầu việc chia tài sản, nhưng cái khó ở đây là gđ chồng nhà nó rất  "lý sự" và "cãi cùn". 

    Em gái em lấy ck đã được chín năm và cách đây 4 tháng ck nó đã đánh đập và đuổi nó ra khỏi nhà. Nhưng đến khi về nói cợ chồng không sống được với nhau nữa và ly hôn thì gđ ck nó lại ko chịu ký đơn hay đúng hơn là ko muốn ly hôn và nói vợ chồng đánh nhau là chuyện bình thường ko cho ly hôn (Trong khi ck nó đi gái và về nhà đánh đập vợ như cơm bữa) và nếu có ly hôn cũng không được gì ở cái nhà của nó.

    Khi hai vk ck lấy nhau thì chưa có gì, sau đó được bố mẹ chồng cho đất làm ăn và cách đây một năm đã là sổ đỏ đứng tên hai vợ ck nó nhưng gđ nó bảo đất của nhà nó em gái ko có quyền gì ở mảnh đất này.

    Liệu khi ra tòa án sẽ gặp phải những tình huống gì em gái em có thắng được vụ kiện này không?

    Trong trường hợp này thì như thế nào và phải xử lý ra sao nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ!

     

     

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

     

    Về các điều luật các bạn khác đã trích rõ cho bạn. Em bạn làm đơn ly hôn đơn phương ra tòa nhé, không cần chồng bạn ký tên vào đơn xin ly hôn đó.Tuy nhiên ,em gái bạn phải có lý do hợp lý với luật quy định thì mới có thể ly hôn được. Nếu không tòa án sẽ không thụ lý đơn.

    Khi tòa án thụ lý và giải quyết vụ việc của em gái bạn, về tài sản nếu em gái bạn chứng minh được là tài sản chung thì chắc chắn em gái bạn sẽ được chia. Còn nếu không chứng minh được tài sản là chung thì em gái bạn sẽ không thể chi tài sản được. Về con cái, theo nguyên tắc luật hôn nhân và gia đình 2014, con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ, con trên 7 tuổi sẽ phải hỏi ý kiến của con.  

     

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 08/07/2016 10:57:48 SA phần cuối bài viết mang nội dung PR

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #430214   08/07/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp này mời bạn tham khảo ý kiến tư vấn của hai thành viên trên! Trường hợp của bạn thay mặt Công ty TNHH Thành Thái và Cộng Sự tôi bố sung một vài vấn đề như sau:

    Hồ sơ ly hôn

    Hồ sơ ly hôn bạn cần bổ sung các loại giấy tờ, tài liệu sau để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của em gái bạn./.

    1./. Đăng ký kết hôn;

    2./. Chứng minh thư nhân dân của vợ hoặc chồng;

    3./. Sổ hộ khẩu;

    4./. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    5./. Giấy khai sinh của con cái;

    6./. Các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản như Giấy đăng ký xe, hoặc giấy vay tiền....

    7./. Các giấy tờ phát sinh khác

    Trân trọng! 

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #431574   22/07/2016

    nguyenthiphuongbv1995
    nguyenthiphuongbv1995

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em gái bạn có quyền ly hôn đơn phương nếu có hành vi bạo lực gia đình ( cả về vật chất, tinh thần ) vi phạm nghiêm trọng quyền và nghĩa vụ vợ chồng, hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng đời sống chung không thể kéo dài mục đích hôn nhân không được. Ở đây chồng đã đi gái và đánh đập vợ như cơm bữa.

    Về tài sản, đất được cho chung trong thời kỳ hôn nhân thì đó là tài sản chung hợp nhất của hai vợ chồng, vợ vẫn có quyền đối với tài sản chung đó.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-