DanLuat 2015

Đơn đưa người thân đi cải tạo

Chủ đề   RSS   
  • #477020 03/12/2017

    Chuotnhoixiu

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn đưa người thân đi cải tạo

    Dạ thưa luật sư em muốn hỏi : gia đình của e nay đã tan rã . Ba của e nghiện ngập bán nhà. Thường xuyên chơi ma túy .nay ba e ở riêng và thường xuyên tụ tập rũ bạn về chơi . Nhà e chỉ còn mình em. Nay nội mất không có ai khuyên nhũ ba . Giờ e muốn làm đơn đưa ba đi cải nghiện thì làm sao .? Mong luật sư tư vấn trã lời giúp em
     
    1454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477092   04/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 328 lần


    Điều 28 Luật Phòng chống ma túy năm 2000 sửa đổi bổ sung 2008 về trường hợp cai nghiện bắt buộc như sau:
     
    "1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã được cai nghiện tại gia đình, cộng đồng hoặc đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
    2. Việc đưa người nghiện ma túy vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Thời hạn cai nghiện ma túy tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ một năm đến hai năm.”
     
    Với trường hợp này, bạn cần đưa ba đến bệnh viện để xét nghiệm chứng minh ba bạn bị nghiện. Sau đó yêu cầu UBND xã can thiệp vào việc giáo dục ba bạn tại nơi cư trú để tự cai nghiện, nếu không khắc phục được thì sẽ thuộc vào trường hợp đưa vào trại cai nghiện bắt buộc trên.
    Nếu cai nghiện tại nhà không thành công, bạn có thể gửi yêu cầu đưa người nghiện ma túy vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, kèm theo kết quả xét nghiệm, Quyết định của UBND xã về việc giáo dục tại nơi cư trú nhưng vẫn còn nghiện đến Chủ tịch UBND cấp huyện nơi bạn cư trú. Khi có cấp huyện sẽ xem xét và giải quyết đưa ba bạn vào trại cai nghiện bắt buộc.

     

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 04/12/2017 10:49:57 SA Lỗi chính tả

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #477136   04/12/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 118 lần


    Như vậy, việc áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc phải được tiến hành theo trình tự, thủ tục theo quy định tại Nghị định 221/2013/NĐ-CP. 

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 221/2013/NĐ-CP

    ...

    2. Điều 9 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 9. Hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

    1. Đối với người nghiện ma túy có nơi cư trú ổn định:

    a) Bản tóm tắt lý lịch của người bị đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    b) Bản tường trình của người bị đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc người đại diện hợp pháp của họ;

    c) Biên bản vi phạm hành chính về hành vi sử dụng trái phép chất ma túy hoặc phiếu xét nghiệm có kết quả dương tính với chất ma túy tại thời điểm lập hồ sơ;

    d) Bản sao giấy chứng nhận đã chấp hành xong quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định này hoặc bản sao Quyết định chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn đối với trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định này.

    2. Đối với người nghiện ma túy không có nơi cư trú ổn định:

    a) Tài liệu quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c Khoản 1 Điều này;

    b) Phiếu trả lời kết quả của người có thẩm quyền quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định này về tình trạng nghiện ma túy hiện tại của người bị đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    c) Tài liệu xác định người nghiện ma túy không có nơi cư trú ổn định.”

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-