DanLuat 2015

Đối với luân chuyển vị trí công tác

Chủ đề   RSS   
  • #346202 23/09/2014

    hoangtrang9182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Đối với luân chuyển vị trí công tác

    Tháng 1 năm 1999 mình ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công việc là kế toán viên. Đến tháng 1/2014, Giám đốc ra quyết định chuyển hẳn tôi từ kế toán sang thủ quỹ. Tôi không đồng ý với quyết định của Giám đốc và dẫ bị Giám đốc ra quyết định chấm dứt hợp đồng trước thời hạn với lý do "không chấp hành điều động của Giám đốc, như vậy là không hoàn thành nhiệm vụ được phân công" Công ty làm thê là đúng hay sai? Nếu sai thì dựa luật nào? Vì sao? 

     
    2861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346218   23/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    hoangtrang9182 viết:

    Tháng 1 năm 1999 mình ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công việc là kế toán viên. Đến tháng 1/2014, Giám đốc ra quyết định chuyển hẳn tôi từ kế toán sang thủ quỹ. Tôi không đồng ý với quyết định của Giám đốc và dẫ bị Giám đốc ra quyết định chấm dứt hợp đồng trước thời hạn với lý do "không chấp hành điều động của Giám đốc, như vậy là không hoàn thành nhiệm vụ được phân công" Công ty làm thê là đúng hay sai? Nếu sai thì dựa luật nào? Vì sao? 

    Chào bạn.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động hiện hành thì Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục. 
    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;
    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;
    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này. 
     
    Hiện nay, pháp luật lao động mới chưa giải thích như thế nào là thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động, nhưng theo khoản 1 Điều Nghị định 44/2003/NĐ-CP (hướng dẫn luật lao động cũ - đã hết hiệu lực) thì "Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động là không hoàn thành định mức lao động hoặc nhiệm vụ được giao do yếu tố chủ quan và bị lập biên bản hoặc nhắc nhở bằng văn bản ít nhất hai lần trong một tháng, mà sau đó vẫn không khắc phục. Mức độ không hoàn thành công việc được ghi trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động của đơn vị." (quy định này vẫn còn giá trị tham khảo áp dụng khi chờ hướng dẫn mới).
     
    Như vậy việc bạn không chấp nhận công việc mới và Giám đốc viện lý do này để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động là trái với pháp luật. Bạn có thể khởi kiện ra Tòa án mà không cần thông qua hòa giải viên lao động để được bảo vệ quyền lợi.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-