DanLuat 2015

ĐỐI TƯỢNG TRANH CHẤP

Chủ đề   RSS   
  • #385131 26/05/2015

    BeThuyLinh81096

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 58
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐỐI TƯỢNG TRANH CHẤP

    thưa luật sư, em có thắc mắc sau đây mong nhận được sự tư vấn của luật sư:

    bà Thành cầm cố giấy chứng nhận quyền sử dụng đất(GCNQSDĐ) của bà thành cho bà tòng để vay tiền. nhưng bà tòng chưa đưa tiền cho bà thành và cũng không trả lại GCNQSDĐ cho bà thành, vì vậy, bà thành đã khởi kiện đòi bà tòng phải trả lại GCNQSDĐ cho mình, vậy, trong trường hợp này, đối tượng tranh chấp là gì? quyền sử dụng đất hay GCNQSDĐ? Tại sao?

    mong sớm nhận được lời giải đáp từ luật sư. em xin trân thành cảm ơn.

     

     
    6741 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385293   27/05/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về việc kiện đòi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Theo quy định tại Điều 163 của Bộ luật dân sự 2005: “Tài sản gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản”. Theo quy định tại điểm 8 Điều 6 của Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam năm 2010 thì giấy tờ có giá là “bằng chứng xác nhận nghĩa vụ trả nợ giữa tổ chức phát hành giấy tờ có giá với người sở hữu giấy tờ có giá trong một thời gian nhất định, điều kiện trả lãi và các điều kiện khác”.

    Như vậy, quan hệ tranh chấp ở đây là tranh chấp về đòi lại tài sản khi bạn tiến hành khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền. Tuy nhiên, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không phải là tài sản nên không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân.

    Mặt khác, theo điều 2 của Công văn 141/TANDTC-KHXX ngày 21/9/2011 của Tòa án nhân dân tối cao về “Thẩm quyền giải quyết yêu cầu trả lại giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản”cũng làm rõ việc quy định “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất” không phải là tài sản. 

    “2. Theo các quy định trên đây thì các giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy đăng ký xe mô tô, xe máy; Giấy đăng ký xe ô tô…) không phải là “giấy tờ có giá” quy định tại Điều 163 của Bộ luật dân sự năm 2005; do đó, nếu có yêu cầu Tòa án giải quyết buộc người chiếm giữ trả lại các giấy tờ này thì Tòa án không thụ lý giải quyết.”

    Như vậy, trường hợp của bạn nếu khởi kiện ra tòa thì tòa án sẽ không thụ lý vụ án mà sẽ trả lại đơn khởi kiện.

    Thứ hai: Cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Vậy để giải quyết trường hợp này thì bạn tiến hành thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất tại phòng tài nguyên môi trường.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #385305   27/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    BeThuyLinh81096 viết:

    thưa luật sư, em có thắc mắc sau đây mong nhận được sự tư vấn của luật sư:

    bà Thành cầm cố giấy chứng nhận quyền sử dụng đất(GCNQSDĐ) của bà thành cho bà tòng để vay tiền. nhưng bà tòng chưa đưa tiền cho bà thành và cũng không trả lại GCNQSDĐ cho bà thành, vì vậy, bà thành đã khởi kiện đòi bà tòng phải trả lại GCNQSDĐ cho mình, vậy, trong trường hợp này, đối tượng tranh chấp là gì? quyền sử dụng đất hay GCNQSDĐ? Tại sao?

    mong sớm nhận được lời giải đáp từ luật sư. em xin trân thành cảm ơn.

     

    Chào bạn.

    trong trường hợp này, đối tượng tranh chấp là gì? quyền sử dụng đất hay GCNQSDĐ? Tại sao?

    Cả 2 đều không đúng:

    -Không phải tranh chấp GCN vì GCN không phải là tài sản như bạn Anlhk33-DLU đã phân tích ở trên và TA sẽ không thụ lý.

    - Không phải tranh chấp QSDĐ vì đó là đất của bà Thanh được cấp GCN và không có ai phản đối.

    Tranh chấp nếu có là tranh chấp hợp đồng vay tài sản và thế chấp tài sản (HĐ có thể bằng văn bản hoặc bằng lời nói). 

     

     

     

     
    Báo quản trị |