Đối tượng nào phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #556094 29/08/2020

    Đối tượng nào phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

    Chào Luật sư.

    Tôi mới ký hợp đồng lao động 1 năm với công ty. Luật sư cho tôi hỏi những trường hợp nào phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, trường hợp của tôi có phải đóng không? Nếu có thì mức đóng như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

     
    277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556107   29/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Bảo hiểm thất nghiệp là chế độ nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, hỗ trợ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm trên cơ sở đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.
     
    Theo Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 thì Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp gồm:
     
    1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:
     
    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
     
    b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
     
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
     
    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
     
    2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
     
    3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này.
     
    Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn đã ký hợp đồng lao động thì bạn phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Mức đóng BHTN vẫn là 2%, trong đó người sử dụng lao động đóng 1%, người lao động đóng 1%.
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #558870   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (990)
    Số điểm: 6750
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 143 lần


    Theo quy định tại Điều 46 Luật Việc làm 2013 về các đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội thì người lao động ký hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên thì thuộc đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp. Trường hợp của anh nêu trên có giao kết hợp đồng lao động 01 năm thì phải đóng bảo hiểm thất nghiệp anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |