Đối tượng giảm thuế sử dụng đát phi nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #324340 21/05/2014

    Đối tượng giảm thuế sử dụng đát phi nông nghiệp

    Xin chào luật sư 

    Theo luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thì đối tượng giảm 50% thuế là con Liệt sỹ không hưởng trợ cấp hàng tháng được hiểu và áp dụng như thế nào? Tất cả các con đẻ, con nuôi hợp pháp đều được giảm hay chỉ có 1 người (người thờ cúng) trong số các con của Liệt sỹ được giảm mà thôi. Xin Luật sư tư vấn giúp.

     

     
    9801 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325258   27/05/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Bạn xem tại Công văn 14452/BTC-TCT thực hiện chính sách thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

    - Tại Khoản 3 Điều 11 quy định:

    “3. Đất ở trong hạn mức của thương binh hạng 3/4, 4/4; người hưởng chính sách như thương binh hạng 3/4, 4/4; bệnh binh hạng 2/3, 3/3; con của liệt sỹ không được hưởng trợ cấp hàng tháng”.

    Căn cứ quy định trên, việc miễn giảm thuế thực hiện như sau:

    Nếu người đứng tên khai thuế (chủ hộ) không thuộc diện được miễn giảm mà trong hộ gia đình đó có thành viên thuộc diện được miễn, giảm thuế theo quy đinh tại khoản 5 Điều 10, khoản 3 Điều 11 Thông tư số 153/2011/TT-BTC thì được hưởng chế độ miễn giảm theo quy định.

    Con ở d-đây được hiểu là con nuôi và con đẻ theo quy định của pháp luật nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #325956   31/05/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Quy định về đối tượng được giảm 50% thuế sử dụng đất phi nông nghiệp là con liệt sỹ không hưởng trợ cấp hàng tháng:

    Điều 10, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 quy định: con của liệt sĩ không được hưởng trợ cấp hàng tháng được giảm 50% số thuế phải nộp.

    Điểm 6, mục I Công văn 14452/2012/BTC - TCT hướng dẫn Thông tư 153/2011/TT - BTC hướng dẫn về thuế sử dụng đất phi nông nghiệp quy định:

    “Nếu người đứng tên khai thuế (chủ hộ) không thuộc diện được miễn giảm mà trong hộ gia đình đó có thành viên thuộc diện được miễn, giảm thuế theo quy đinh tại Thông tư số 153/2011/TT-BTC thì được hưởng chế độ miễn giảm theo quy định”.

    Như vậy, khi thửa đất chịu thuế được cấp cho hộ gia đình mà một trong các thành viên của hộ gia đình là con liệt sỹ hoặc thửa đất là tài sản chung mà một trong các đồng sử dụng là con liệt sỹ thuộc diện được miễn giảm thì vẫn được giảm như quy định tại điều 10 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

    Ngoài ra Công văn 14452/2012 quy định nguyên tắc miễn, giảm thuế như sau: Trường hợp người nộp thuế thuộc diện được giảm 50% thuế và trong hộ gia đình có thêm một (01) thành viên trở lên thuộc diện được giảm 50% thuế thì hộ gia đình đó được miễn thuế. Các thành viên này phải có quan hệ gia đình với nhau là ông, bà, bố, mẹ, con, cháu và phải có tên trong hộ khẩu thường trú của gia đình”.

    2. Con liệt sỹ được hưởng ưu đãi giảm thuế sử dụng đất phi nông nghiệp:

    Theo quy định trên đây thì tất cả các đối tượng là con của liệt sĩ không được hưởng trợ cấp hàng thàng sẽ được giảm thuế sử dụng đất phi nông nghiệp không phân biệt giữa con đẻ và con nuôi. Việc phân biệt con đẻ con nuôi bị cấm theo quy định của pháp luật  (Luật nuôi con nuôi 2010 quy định việc phân biệt đối xử giữa con đẻ vè con nuôi là hành vi bị cấm).

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    thanhnin (01/04/2015)