Đối tượng được miễn giảm thuế Chuyển quyền sử dụng đất đối với diện tích đất còn lại sau khi GPMB

Chủ đề   RSS   
  • #417633 04/03/2016

    Thiennguyen@gmail.com

    Sơ sinh

    Vietnam --> Ninh Bình
    Tham gia:04/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối tượng được miễn giảm thuế Chuyển quyền sử dụng đất đối với diện tích đất còn lại sau khi GPMB

    Thưa luật sư? Ông A được tặng thưởng Huân chương kháng chiến chống Mỹ hạng nhất. Khi nộp tiền chuyển quyền sử dụng đất từ đất Nông nghiệp sang đất ở đối với diện tích đất còn lại sau khi GPMB thì ông A có được miễn giảm hay không? Văn bản nào quy định. Cảm ơn luật sư

     
    3182 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418359   12/03/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Dựa trên quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 và Thông tư 76/2014/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất, thì ông A sẽ được miễn tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất, tuy nhiên cần phải có văn bản đồng ý miễn giảm của UBND quận, huyện thì mới được bạn nhé. Như vậy còn hướng dẫn cho ông A làm đơn xin miễn giảm theo quy định

    Điều 13. Miễn tiền sử dụng đất 
    Việc miễn tiền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Điều 11 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP; một số nội dung tại Điều này được hướng dẫn cụ thể như sau: 
    1. Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất cho người có công với Cách mạng được thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công. Việc miễn tiền sử dụng đất đối với người có công với Cách mạng chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép miễn tiền sử dụng đất theo pháp luật về người có công. 

     
    Báo quản trị |