DanLuat 2015

đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội ạh

Chủ đề   RSS   
  • #186955 19/05/2012

    van3x0nja

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội ạh

    Em chào cả nhà ạh!
     Hiện em đang là sinh viên hệ chính quy trường công lập tại Hà Nội. Em là sinh viên dân tộc thiểu số ( cả bố và mẹ đều là người dân tộc thiểu số) thuộc đối tượng 1, khu vực 1, có hộ khẩu thường trú tại thôn Tân Tiến thị trấn Đồng Văn- huyện đồng Văn- tỉnh Hà Giang. Vừa qua em có làm hồ sơ xin hưởng trợ cấp xã hội 140.000/tháng cho sinh viên dân tộc thiểu số vùng cao. Tuy nhiên các thầy cô có trả lời em ở Tân Tiến không thuộc đối tượng này. Vậy có anh chị nào biết về vẫn đề này xin cho em ý kiến, liệu có thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập trên không? Và ngoài ra emcòn được hưởng trợ cấp xã hội nào nữa không ah?
     Em xin cảm ơn cả nhà nhiều ah!
     
    2801 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187344   21/05/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào em!
    Theo quy định tại Điều 6 Nghị định49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010:

    "Điều 6. Đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập

    1. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thường trú tại các xã biên giới, vùng cao, hải đảo và các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    2. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông mồ côi cả cha lẫn mẹ không nơi nương tựa hoặc bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế.

    3. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Nhà nước, không thuộc các xã quy định tại khoản 1 Điều này." 

    Có thể thấy, đối với trường hợp của em hiện đang là sinh viên trường Đại học nên không thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập. Nhà trường trả lời em như trên là đúng.

    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongluatsu vì bài viết hữu ích
    van3x0nja (22/05/2012)
  • #187881   22/05/2012

    van3x0nja
    van3x0nja

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết em xin cảm ơn luật sư về trả lời trên ạh,
    nhưng thưa luật sư, em có tìm hiểu các văn bản của chính phủ về vẫn đề này, theo em được biết, theo thồn tư số 13/2002/TTLT/ BGDĐT-BTC NGÀY 28/3/2002 của Chính phủ thì em thuộc đối tượng sinh viên cư trú tại vùng sâu vùng xa, vùng kinh tế đặc biệt khó khăn mà trước đó em có nộp giấy xác nhận, nhưng được trả lại và yêu cầu xin giấy xác nhận vùng cao, nhưng thị trấn Đồng Văn hiện em đnag ở không thuộc xã vùng cao, vậy em thắc mắc là em có đcượ hưởng chế độ trên theo quy định không ạh? Kính mông luật sư xem xét vấn đề này và trả lời giúp em ạh
    Em xin cảm ơn luật sư ! 


     
    Báo quản trị |