Đối tượng áp dụng tiền lương tối thiểu

Chủ đề   RSS   
  • #192735 10/06/2012

    xanhreu249

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối tượng áp dụng tiền lương tối thiểu

    Mong các luật sư trả lời giúp 2 câu hỏi sau:
    Doanh nghiệp nhà nước sau khi cổ phần hóa có thuộc đối tượng áp dụng tiền lương tối thiểu chung hay không.
    Doanh nghiệp VN sử dụng lao động là người nước ngoài thì trả lương cho lao động nước ngoài này trên cơ sở tiền lương tối thiểu vùng cho loại hình doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Trường hợp này có đúng không?
    Xin chân thành cảm ơn.
     
    4612 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #192765   10/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn
    Tại Điều 2, Nghị định số 31/2012/NĐ-CP quy định:

    Mức lương tối thiểu chung quy định tại Nghị định này áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức, các đối tượng thuộc lực lượng vũ trang và người lao động làm việc ở các cơ quan, đơn vị, tổ chức:

    1. Cơ quan nhà nước, lực lượng vũ trang, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.

    2. Đơn vị sự nghiệp của Nhà nước; đơn vị sự nghiệp của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.

    3. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu được tổ chức quản lý và hoạt động theo Luật doanh nghiệp.

                Pháp luật lao động hiện hành không có quy định về mức lương tối thiểu đối với lao động là người nước ngoài. Do vậy, tiền lương làm căn cứ để trả lương cho người nước ngoài dựa trên cơ sở thoả thuận giữa công ty và người lao động nước ngoài./.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    vinhxuanquyen_177 (12/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com