Đòi tiền hoa hồng khi không có hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #524677 31/07/2019

    Đòi tiền hoa hồng khi không có hợp đồng

    Tôi làm tại 1 cty bất động sản hơn 10 tháng nhưng vẫn không có hợp đồng lao động .Tôi có được giao dịch và hoa hồng 2% đáng lẽ tôi phải nhận được là hơn 550 triệu, nhưng cty không chịu trả hoa hồng. Và nói khách hàng của tôi đã rớt khách nói không mua nữa, sau đó ít phút khách đổi ý quyết định vào tiền thì tổng giám đốc công ty lại nói đây là khách của tổng giám đốc nên sẽ không trả hoa hồng cho tôi. Tất cả các chính sách hoa hồng đều do cấp dưới là trưởng phòng thông báo miệng không bằng văn bản, có nhiều người có thể làm chứng. nay tôi có thể kiện yêu cầu công ty trả đủ hoa hồng không? Mong được tư vấn ạ!
    Cập nhật bởi thinh452 ngày 31/07/2019 08:22:38 PM
     
    1971 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thinh452 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524878   01/08/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Bạn là người môi giới bất động sản làm việc cho Công ty bất động sản có được giao dịch và hoa hồng 2% đáng lẽ bạn phải nhận được là hơn 550 triệu, nhưng Công ty bất động sản không chịu trả hoa hồng nói khách hàng của bạn đã rớt khách

    Việc bạn làm việc cho Công ty bất động sản ở đây thực tế là đang thực hiện một công việc có bản chất là một hợp đồng ủy quyền để thực hiện một công việc và có trả thù lao.

    Theo quy định của Bộ luật dân sự  năm 2015 Hợp đồng ủy quyền được hiểu:

    Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

    - Bên được ủy quyền tức bên bạn có các quyền sau:

    1. Yêu cầu bên ủy quyền cung cấp thông tin, tài liệu và phương tiện cần thiết để thực hiện công việc ủy quyền.

    2. Được thanh toán chi phí hợp lý mà mình đã bỏ ra để thực hiện công việc ủy quyền; hưởng thù lao, nếu có thỏa thuận.

    - Hình thức của hợp đồng ủy quyền thì pháp luật dân sự không có quy định cụ thể về hình thức của hợp đồng ủy quyền nên áp dụng quy định chung của giao dịch dân sự cụ thể:

    Điều 119. Hình thức giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

    2. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó.

    Vậy nên dù bạn thỏa thuận bằng lời nói hoặc bằng văn bản hoặc bằng hành vi về hợp đồng ủy quyền đều được pháp luật dân sự thừa nhận. 

    Tuy nhiên khi bên ủy quyền cho bạn thực hiện việc tìm khách không muốn thực hiện nghĩa vụ trả tiền theo thỏa thuận thì căn cứ để tiến hành kiện đòi tiền tại tòa án thì ngoài đơn khởi kiện, chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của bạn, thì cần có hợp đồng ủy quyền để làm căn cứ, xác định rõ nhất quyền của bạn, nếu không có hợp đồng hình thức văn bản thì việc thể hiện bằng lời nói phải có việc ghi âm hoặc người làm chứng ........mới đủ căn cứ để tòa án giải quyết bảo vệ quyền lợi của bên không được đảm bảo quyền lợi khi tham gia giao dịch dân sự. Tòa án có thẩm quyền giải quyết trong vụ án của bạn hay tòa án mà bạn sẽ tiến hành nộp đơn: tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 01/08/2019 09:32:43 SA

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019) thinh452 (04/08/2019)
  • #525027   04/08/2019

    Đòi hoa hồng khi không có hợp đồng lao động

    Dạ rất cảm ơn luật sư tư vấn! Tôi có đến trực tiếp các cơ quan nhà nước như "liên đoàn lao động", "lao động - thương binh - xã hội", "báo pháp luật" để nhờ tư vấn nhưng tất cả các cơ quan trên điều nói tôi rất khó để đòi lại hoa hồng do tổng giám đốc là người quyết định nên những lời nói cam kết trực tiếp từ tổng giám đốc mới có giá trị pháp lý trước pháp luật. Trường hợp có thể xãy ra: 1) Nếu tổng giám đốc không thừa nhận có cam kết 2% hoa hồng. (Tôi có thể kiện công ty với những chính sách hoa hồng do cấp dưới họ nói ra không?) 2) Cấp dưới người phổ biến trực tiếp về hoa hồng chính sách công ty phủ nhận họ nói chỉ nói đùa cho vui. (Trường hợp này tôi có thể kiện họ không, họ có phải chịu trách nhiệm về lời nói của mình không?) Hiện tôi đã có các hình ảnh tin nhắn zalo xác nhận tôi có cho khách cọc thành công, và ghi âm các cuộc nói chuyện với quản lý cấp dưới trong đó có nội dung hoa hồng và chính sách công ty. Nếu công ty có những sai phạm khác như trốn thuế, chốn đóng BHXH cho nhân viên, chưa đủ điều kiện mở bán, huy động vốn trái phép tôi có thể tố cáo công ty đồng thời không? Rất cảm ơn luật sư và mong nhận được tư vấn ạ!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thinh452 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/08/2019)
  • #525091   05/08/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Việc không ký hợp đồng bằng văn bản nhưng các bên vẫn có thể giao kết hợp đồng bằng lời nói. Theo đó, khi không có hợp đồng bằng văn bản, để có thể kiện yêu cầu công ty trả số tiền tiền hoa hồng cho mình, bạn sẽ cần bằng chứng có thể chứng minh các vấn đề sau:

    (1) Chứng minh các bên đã từng có thỏa thuận về mức hoa hồng bạn sẽ được hưởng cho mỗi công việc;

    (2) Chứng minh số tiền 31,5 triệu đồng là khoản hoa hồng hợp pháp đáng ra bạn phải được nhận từ các công việc đã hoàn thành theo thỏa thuận với công ty;

    (3) Chứng minh bạn chưa từng nhận được khoản tiền trên từ phía công ty.
    Nếu có được các bằng chứng trên, bạn có thể kiện công ty ra tòa án cấp quận nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu công ty hoàn trả khoản tiền mà đúng ra bạn phải được nhận. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý là các bằng chứng đưa ra trước tòa phải là văn bản, chứng từ hợp lệ, đoạn ghi âm, hình ảnh, quay phim, clip không qua chỉnh sửa,... chẳng hạn nếu có nhiều người làm chứng cho bạn như bạn nói thì cũng cần những người này lập lời chứng thành văn bản hoặc đồng ý đứng ra làm chứng cho bạn trước tòa.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/08/2019) thinh452 (13/08/2019)
  • #525528   13/08/2019

    Vậy trường hợp chỉ cần quản lí, giám đốc kinh doanh là người trực tiếp thỏa thuận mức phí hoa hồng là tôi đã có thể kiện công ty, nếu có bằng chứng mà không cần đích thân tổng giám đốc thỏa thuận phải không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thinh452 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/08/2019)
  • #526105   22/08/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 1 Điều 119 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    “Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản”.

    Vì vậy, việc trả tiền hoa hồng hoàn toàn có hiệu lực về pháp lý không nhất thiết phải bằng văn bản. Việc trả hoa hồng có thể bằng lời nói, hành vi vẫn được coi như giao dịch được xác lập. Thế nhưng, nếu xảy ra tranh chấp, khi tòa án thụ lý, nguyên tắc “trọng chứng hơn trọng cung” vẫn được ưu tiên.

    Bởi vậy, người bạn phải bằng mọi cách chứng minh được việc trả hoa hồng cho bạn như ghi âm lại lời nói hay có sự xác nhận từ người đi vay qua email, tin nhắn điện thoại, phương tiện điện tử khác

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;