Đòi tiền cọc

Chủ đề   RSS   
  • #96578 19/04/2011

    amydongnai

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi tiền cọc

    Xin chào Luật sư,

    Em có 1 vấn đề xin hỏi luật sư và xin tư vấn giúp em .

     Công ty em có thuê mặt bằng kinh doanh với thời gian thuê là 5 năm và có chứng thực tại phòng tư pháp, nhưng trong bản hợp đồng thuê thì không có ghi số tiền đặt cọc mà chỉ có giấy tay giữa chủ nhà và người đại diện công ty . Nay vì làm ăn thua lỗ nên cty đã làm hợp đồng thanh lý tại phòng công chứng của nhà nước .

    Nhưng sự việc phát sinh là chủ nhà không chịu trả lại tiền cọc vì họ viện lý do là chưa hết thời gian thuê nhà . Vậy em xin trong t/hợp này công ty em có thể khởi kiện để lấy lại tiền cọc đc không  ? Và thủ tục như thế nào xin ý kiến của Luật Sư .

    Công ty xin chân thành cảm ơn .
     
    8768 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96842   20/04/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9591)
    Số điểm: 54232
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3321 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về vấn đề đặt cọc thì pháp luật quy định phải lập thành văn bản nhưng ko yêu cầu phải công chứng giấy đặt cọc đó nên giấy đặt cọc viết tay là có giá trị.

    Tùy thuộc vào thỏa thuận của hai bên mà số tiền côc có thể được xử lý trả lại khi đã thực hiện giao dịch hoặc trừ dần vào giá trị giao dịch.

    Nay nếu hai bên thống nhất thanh lý hợp đồng và đã xong mọi trách nhiệm thì bên cho thuê nhà phải trả lại tiền cọc cho công ty bạn. Nếu không giải quyết đươc thì công ty bạn khởi kiện tại tòa án nơi có căn nhà cho thuê,

    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #97615   22/04/2011

    amydongnai
    amydongnai

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư vào ngày 19/04/2011 vừa qua công ty và chủ nhà có làm " Hợp đồng thanh lý hợp đồng thuê nhà " tại phòng công chứng rồi và trong trong nội dung thanh lý có ghi rõ :

    Điều 1 : Nay bên B không còn nhu cầu thuê tiếp cho đến hết thời hạn thuê của hợp đồng . Hai bên cùng đồng ý thanh lý hợp đồng thuê kể từ ngày 28\02\2011 .

    Bên A xác nhận đã nhận lại phần nhà cho thuê và bên B đã thanh toán đủ tiền thuê nhà cho bên A đến hết tháng 02 năm 2011 . Mọi vấn đề liên quan đến hợp đồng thuê nhà hai bên đã tự giải quyết xong .

    Vậy thì với điều quy định trên bên công ty em có khả năng khởi kiện để lấy lại tiền cọc nhà không ?

    Xin LS giúp .
     
    Báo quản trị |  
  • #97872   23/04/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9591)
    Số điểm: 54232
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3321 lần
    Lawyer

    Chào em,

    Công ty em phải tự xem lại các vấn đề mình đã giải quyết:

    1/ Nếu tiền đặt cọc nhà chưa giải quyết xong thi tại sao lại ghi trong biên bản thanh lý hợp đồng: Mọi vấn đề liên quan đến hợp đồng thuê nhà hai bên đã tự giải quyết xong ?

    2/ Nếu thực sự trong biên bản thanh lý hợp đồng chưa đề cọc việc giải quyết tiền cọc thì thương lượng giải quyết lại

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    amydongnai (23/04/2011)
  • #98500   25/04/2011

    vu07
    vu07

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2009
    Tổng số bài viết (62)
    Số điểm: 1374
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Đồng ý với anh Tuấn là về hình thức thì đặt cọc làm văn bản là ok rồi. 
    Em thì có cách nhìn khác anh Tuấn chỗ này. Nếu như đặt cọc là để thực hiện hợp đồng đến hết thời gian thuê thì sao ??? Do đó cần căn cứ vào nội dung ghi nhận trên giấy đặt cọc như thế nào đã chứ.
     
    Báo quản trị |  
  • #98815   26/04/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9591)
    Số điểm: 54232
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3321 lần
    Lawyer

    Thống nhất

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #99977   01/05/2011

    sonha08
    sonha08
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    amydongnai viết:
    Thưa luật sư vào ngày 19/04/2011 vừa qua công ty và chủ nhà có làm " Hợp đồng thanh lý hợp đồng thuê nhà " tại phòng công chứng rồi và trong trong nội dung thanh lý có ghi rõ :

    Điều 1 : Nay bên B không còn nhu cầu thuê tiếp cho đến hết thời hạn thuê của hợp đồng . Hai bên cùng đồng ý thanh lý hợp đồng thuê kể từ ngày 28\02\2011 .

    Bên A xác nhận đã nhận lại phần nhà cho thuê và bên B đã thanh toán đủ tiền thuê nhà cho bên A đến hết tháng 02 năm 2011 . Mọi vấn đề liên quan đến hợp đồng thuê nhà hai bên đã tự giải quyết xong .

    Vậy thì với điều quy định trên bên công ty em có khả năng khởi kiện để lấy lại tiền cọc nhà không ?

    Xin LS giúp .

    Tiền cọc cũng là 1 vấn đề liên quan đến HĐ thuê nhà nên làm sao khởi kiện đòi tiền cọc được ?

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com