đòi tiền cho vay?

Chủ đề   RSS   
  • #206221 09/08/2012

    phunghuynh_120991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đòi tiền cho vay?

     

    Xin tư vấn giúp em về luật!

    Năm 2009, nhà bà Mai gặp khó khăn, vì vậy bà Mai có nhờ bà Hiền mượn giúp 23 triệu đồng. Hai bên có viết giấy cam kết với nhau. Tuy nhiên, Bà Hiền chỉ là người trung gian, mượn bà Hà 23 triệu đồng để cho bà Mai mượn với lãi suất là 10%/1tháng. Trong giấy cam kết của bà Hiền và Bà Mai thì không để lãi suất là bao nhiêu. Đến thời điểm này, ngày 24/07/2012, bà Mai không chịu trả tiền cho bà Hiền (kể cả vốn lẫn lãi từ năm 2009) để bà Hiền trả cho bà Hà. Vậy bà Hiền có thể kiện bà Mai ra tòa được không? Và khi kiện thì bà Hiền có được đòi lại tiền gốc và lãi là 10%/1tháng kể từ năm 2009 hay không? Và bà Hiền có bị coi là cho vay nặng lãi hay không?

    Đây là việc có thật nên em nhờ cô chú giải đáp giúp cho!

    Em xin cảm ơn!

     
    4569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206229   09/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


     Chào bạn! Trong giấy cam kết bà Hiền và bà Mai thì thời hạn trả nợ là khi nào (ngày tháng năm)?. Trường hợp lãi suất 10% một tháng là  lãi suất quá cao so với quy định của pháp luật chẳng hạn lãi suất ngân hàng là 9% một năm do vậy một tháng một năm tương đương 0,75% một tháng. Theo quy định tại Điều 476 BLDS thì Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

           Căn cứ quy định viện dẫn trên mức lãi suất tối đa bạn được phép cho vay 1,13 % một tháng. Mức lãi suất trong hợp đồng của bạn cao gấp 9 lần so với mức lãi suất tối đa mà pháp luật cho phép.

          Theo quy định tại Điều 163 BLHS về Tội cho vay lãi nặng thì
    1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.
    2. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

         Như vậy, với mức lãi suất cao gấp 9 lần theo quy định viện dẫn trên bà Hiền chưa bị xử lý truy cứu trách nhiệm hình sự. Ngoài ra người cho vay coi đó là nghề nghiệp thường xuyên, thu nhập chính từ hoạt động cho vay nặng lãi.

         Hơn nữa hai bà lại không thỏa thuận lãi suất trong giấy cam kết. Do vậy trường hợp này thì tốt hơn hết bạn làm đơn khởi kiện ra tòa để giải quyết trình tự thủ tục theo vụ án dân sự. Căn cứ theo quy định viện dẫn trên số tiền cho vay vượt quá đó sẽ không được tính, và tính dựa trên lãi suất ngân hàng quy định. Chúc bạn sớm giải quyết vấn đề trên của mình.

       

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 09/08/2012 01:35:52 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #206239   09/08/2012

    phunghuynh_120991
    phunghuynh_120991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    chào luật sư?

    vậy cho em hỏi lãi suất hiện hành là bao nhiêu?

    còn vấn đề này nữa, bây giờ bà Hiền chỉ cần lấy 75 triệu (gồm cả vốn lẫn lãi từ năm 2009). vậy tòa  có chấp nhận lời đề nghị của bà Hiền không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #206242   09/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


        Chào bạn lãi suất ngân hàng hiện tại là 9% từ đủ 12 tháng trở nên nhé. Như đã tư vấn ở trên khi ra tòa, tòa sẽ thu thập các tài liệu và tính toán hợp lý nếu lãi suất mà hai bên thỏa thuận vượt quá 150% lãi suất ngân hàng quy định. Hơn nữa trong giấy cam kết không có thỏa thuận lãi suất do vậy tòa án sẽ căn cứ vào lãi suất ngân hàng tại thời điểm cho vay để tính số tiền lãi cho bạn.

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 09/08/2012 01:40:10 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #206332   09/08/2012

    Chào bạn, lãi suất mà các bên căn cứ phải dựa vào thời điểm xác lập Hợp đồng vay nhé,

    Còn nếu có ý định kiện nhau ra Tòa, theo tôi là cực chẳng đã vì số tiền đó thật không bõ công đi đến Tòa, thuê Luật sư và ...chờ Thi hành án. Tốt nhất các bên nên cố gắng thỏa thuận để giải quyết.

    Còn về tội cho vay nặng lãi thì trong trường hợp này chưa đủ căn cứ để cấu thành theo Điều 163 Bộ luật Hình sự đâu bạn ạ.

    Nếu có j cần trao đổi chi tiết hơn, bạn có thể liên hệ với mình qua email: conghieu@tamvanthanh.com nhé.

    Thân !

    Mr.Hiếu

    Tel: 04.62.92.0685

    Email: conghieu@tamvanthanh.com

     
    Báo quản trị |