DanLuat 2015

ĐỐI THOẠI ĐỊNH KỲ TẠI DOANH NGHIỆP?

Chủ đề   RSS   
  • #458240 20/06/2017

    longduong001002

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    ĐỐI THOẠI ĐỊNH KỲ TẠI DOANH NGHIỆP?

    CHÀO ACE?

    Theo mình biết thì 3 tháng công ty phải tổ chức đối thoại định kỳ cho người lao động ? Nhưng hiện tại công ty không thấy bao giờ tổ chức đối thoại định kỳ giữa NSDLĐ và NLĐ , nhưng vẫn có biên bản đối thoại ? trường hợp trên mình báo cáo cơ quan chúc năng nào để đủ giải quyết sử lý vấn đề trên?và theo mình biết thì theo nghị định 95/2013/ nd-cp sẽ bị phạt theo điều 11 ?nhờ anh chị em cộng đòng luật tư vấn hộ?

     
    2694 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458267   21/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Trường hợp này, bạn báo lên sở Lao động- Thương binh và Xã hội nơi doanh nghiệp đóng trụ sở.

    Trường hợp xác định được doanh nghiệp không tổ chức đối thoại định kỳ tại nơi làm việc thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 11 Nghị định 95//2013/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #465053   19/08/2017

    Đối với trường hợp của bạn thì theo Nghị định số 60/2013/NĐ-CP ngày 19/06/2013 quy định chi tiết khoản 3 Điều 63 của Bộ luật Lao động về thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở tại nơi làm việc, với 02 hình thức thực hiện dân chủ cơ sở tại nơi làm việc bao gồm: Đối thoại tại nơi làm việc và hội nghị người lao động.

    Theo đó, người lao động có trách nhiệm chủ trì, phối hợp với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở tổ chức đối thoại tại nơi làm việc định kỳ 03 tháng/lần; để trao đổi, thảo luận về tình hình sản xuất, kinh doanh, điều kiện làm việc, yêu cầu của người lao động đối với người sử dụng và ngược lại... Khoảng cách giữa 02 lần đối thoại định kỳ liền kề tối đa không quá 90 ngày; trường hợp thời gian tổ chức đối thoại trùng với thời gian tổ chức hội nghị người lao động thì doanh nghiệp không phải tổ chức đối thoại định kỳ. Mỗi bên tham gia đối thoại quyết định số lượng thành viên đại diện của mình tham gia nhưng phải có ít nhất là 03 người.

    Đối với doanh nghiệp có từ 10 lao động trở lên phải tổ chức hội nghị người lao động hàng năm về tình hình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; kết quả kiểm tra, giám sát tình hình thực hiện hợp đồng lao động, thỏa ước lao động; tình hình khiếu nại, tố cáo và giải quyết khiếu nại, tố cáo; kiến nghị, đề xuất của mỗi bên; thông qua nghị quyết hội nghị người lao động... Hội nghị người lao động được tổ chức theo hình thức hội nghị toàn thể đối với doanh nghiệp dưới 100 lao động hoặc theo hình thức hội nghị đại biểu đối với doanh nghiệp có từ 100 lao động trở lên...

    Bên cạnh đó, theo điểm a khoản 2 điều 11 Nghị định 95/2013/NĐ-CP thì hành vi không tiến hành đối thoại tại nơi làm việc định kỳ 03 tháng một lần sẽ bị Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Còn trường hợp công ty bạn gian dối không tổ chức đối thoại nhưng vẫn viết biên bản thì bạn có thể ý kiến lên PhòngLao động- Thương binh và Xã hội nơi công ty bạn đóng trụ sở để xem xét giải quyết nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #465056   19/08/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13438)
    Số điểm: 92711
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Không hiểu bạn muốn báo cáo cơ quan chức năng để "xử" công ty thì sẽ có lợi cho ai ? Bạn có thù oán gì với lãnh đạo công ty sao ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-