DanLuat 2015

Đổi tên trong khai sanh

Chủ đề   RSS   
  • #75434 27/12/2010

    loverkazt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên trong khai sanh

    Cha ra phường làm khai sanh cho con, nay mẹ muốn đứng đơn thay đổi tên cho con đựơc không? Và nơi để đổi tên trong khai sanh và lệ phí ? Kính mong luật sư giúp đỡ cho! @-@
     
    2516 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75503   27/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc thay đổi họ tên được quy định tại Nghị định số 158/2005/NĐ-CP.
    Theo đó thì việc thay đổi họ tên cho con chưa thành niên được thực hiện theo yêu cầu của cả bố mẹ. Nếu con từ 9 tuổi trở lên thì phải có sự đồng ý của người con (Điều 38).

    Việc thay đổi cho người dưới 14 tuổi tiến hành tại UBNDcấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây; cho người từ đủ 14 tuổi trở lên tiến hành tại UBND cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây (Điều 37).

    Lệ phí thay đổi cho người dưới 14 tuổi không quá 10.000 đồng; cho người từ đủ 14 tuổi trở lên không quá 25.000 đồng (tiết b.1 điểm b mục 4 Phần III Thông tư số 97/2006/TT-BTC).

    Thân!
      
     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    buondoi000 (29/05/2013)

0 Thành viên đang online
-