DanLuat 2015

Đổi tên trong giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #224027 04/11/2012

    Duliangying

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên trong giấy khai sinh

    Chào anh!

    Em năm nay 21 tuổi là sinh viên năm 2.

    Em muốn đổi tên đệm của em thì thủ tục như thế nào ạ?

    Nếu em đổi tên được thì những giấy tờ như: bằng cấp 2, bằng 3 thì sẽ như thế nào?

    em xin được tư vấn!cảm ơn anh rất nhiều?

     
    6090 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224906   08/11/2012

    Ls.Phu
    Ls.Phu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 1073
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Bạn liên hệ với phòng tư pháp quận/ huyện nơi bạn thường trú để lấy hồ sơ & thực hiện thủ tục

    Cần tư vấn xin DT số 1900 6236, bấm phím 0 gặp Ls Phú

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 1900 6236

    Website: www.phuluatsu.com

    Hãng luật PHÚ & Luật sư

    Mobile: 0922 822 466

    Add:40 Lê Vĩnh Hòa, Q. Tân Phú, HCM

    Office: A15-1B Cao ốc MBBabylon, 683 Âu Cơ, Quận Tân Phú, TpHCM

    Email: phu.lawyers@gmail.com

    ----------------------------------------------------

    TƯ VẤN THU HỒI NỢ "XẤU", TƯ VẤN ĐÒI NỢ

    www.tuvanthuno.com

    www.tuvandoino.com

    www.dichvuthuno.com.vn

    ----------------------------------------------------

    Sàn mua bán dự án - mua bán doanh nghiệp trực tuyến

    www.DuAnOnline.com

    ----------------------------------------------------

    LUẬT SƯ DÂN SỰ: www.luatsudansu.net

    LUẬT SƯ HÌNH SỰ: www.luatsuhinhsu.net

    LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI: www.luatsudatdai.com

    TƯ VẤN GIẤY PHÉP: www.tuvangiayphep.net

    ----------------------------------------------------

    DANH BẠ LUẬT SƯ VIỆT NAM: www.danhbaluatsu.net

     
    Báo quản trị |  
  • #224933   08/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn !

    Bạn cần cho biết lý do thay đổi họ tên để được hướng dẫn cụ thể hơn, xin trao đổi chung thế này:

    1- Bạn có thuộc những trường hợp sau đây thì được thay đổi họ tên:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    (Ghi chú: Coppy and paste Điều 27-BLDS năm 2005).

    2- Nếu thuộc những trường hợp đó, bạn làm thủ tục như sau:

    - Tờ khai (theo mẫu quy định),

    - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi;

    - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi.

    Cái này mình xem được ở NĐ158/2005/NĐ-CP mà chưa kiểm tra xem nó còn hiệu lực hay không.

    Thời hạn giải quyết: 05 ngày.

    Bạn nộp hồ sơ tại: UBND quận/huyện nơi bạn đăng ký khai sinh/thường trú.

    Có gì thắc mắc bạn liên hệ với diễn đàn để được giải đáp, nhờ sụ hỗ trợ từ nhiều thành viên khác.

    Chúc bạn thành công!

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |