DanLuat 2015

Đổi tên trong giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #101821 11/05/2011

    ngocthuy.pr

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên trong giấy khai sinh

    Chào anh !
    Em năm nay 21 tuổi bây giờ em muốn đổi tên trong giấy khai sinh thì em phải làm những gì và trình tự thủ tục như thế nào ,do cơ quan có thẩm quyền nào giải quyết ?
    Em  rất mong câu trả lời sớm nhất của anh! Xin chân thành cảm ơn anh
     
    19536 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102282   13/05/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3155)
    Số điểm: 20529
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1048 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể tham khảo các quy định của NĐ 158/2005 tôi gửi kèm theo đây và/hoặc tham vấn tại UBND:

    Điều 37. Thẩm quyền thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch

     1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi;

     2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi.

    Điều 38. Thủ tục đăng ký việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch

    1. Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch.

    Đối với trường hợp xác định lại giới tính, thì văn bản kết luận của tổ chức y tế đã tiến hành can thiệp để xác định lại giới tính là căn cứ cho việc xác định lại giới tính.

    Việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch cho người chưa thành niên hoặc người mất năng lực hành vi dân sự được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

    Đối với việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ 9 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc cho người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi trở lên, thì phải có sự đồng ý của người đó.

    2. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào Sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

    Nội dung và căn cứ thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính phải được ghi chú vào cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

    3. Việc bổ sung hộ tịch được giải quyết ngay sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ. Nội dung bổ sung được ghi trực tiếp vào những cột, mục tương ứng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh. Cán bộ Tư pháp hộ tịch đóng dấu vào phần ghi bổ sung. Cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh phải ghi rõ nội dung bổ sung; căn cứ ghi bổ sung; họ, tên, chữ ký của người ghi bổ sung; ngày, tháng, năm bổ sung. Cán bộ Tư pháp hộ tịch đóng dấu vào phần đã ghi bổ sung.

    Trong trường hợp nội dung Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh trước đây không có cột mục cần ghi bổ sung, thì nội dung bổ sung được ghi vào mặt sau của bản chính Giấy khai sinh và cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh.

    Trong trường hợp việc đăng ký hộ tịch trước đây do Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện, nhưng sổ hộ tịch chỉ còn lưu tại Ủy ban nhân dân cấp huyện, thì Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện việc bổ sung.

    4. Sau khi việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch đã được ghi vào Sổ đăng ký khai sinh, thì bản sao Giấy khai sinh từ Sổ đăng ký khai sinh sẽ ghi theo nội dung đã thay đổi, cải chính hoặc bổ sung.

    5. Trong trường hợp nội dung bản chính Giấy khai sinh của cha, mẹ đã thay đổi do việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh cho người con, căn cứ vào bản chính Giấy khai sinh của cha, mẹ thực hiện việc điều chỉnh nội dung đó trong phần khai về cha, mẹ trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con cho phù hợp; nếu Sổ đăng ký khai sinh đã chuyển lưu tại Ủy ban nhân dân cấp huyện, thì Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện việc điều chỉnh.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hanphanvandulichvietnam (14/04/2012)
  • #148506   18/11/2011

    mjmj_9x
    mjmj_9x

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào anh, nhưng vấn đề là phải có lý do chính đáng. Do cái tên của em quá xấu có gọi là ảnh hưởng đến danh dự, nhân phẩm của em không ạ?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mjmj_9x vì bài viết hữu ích
    hanphanvandulichvietnam (14/04/2012)
  • #148967   21/11/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3155)
    Số điểm: 20529
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1048 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Pháp luật không quy định cụ thể nên theo tôi, bạn trình bày lý do với cán bộ tư pháp để biết ý kiến của họ vì trường hợp này phụ thuộc chủ yếu vào quyết định cán bộ có thểm quyền giải quyết.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hanphanvandulichvietnam (14/04/2012)
  • #158671   02/01/2012

    sapphire27
    sapphire27

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào chú!
    cháu là sinh viên năm cuối, khi cháu có quyết định đổi tên thì cháu pải làm thủ tục j để trường đại học đổi tên cho cháu ạh? 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sapphire27 vì bài viết hữu ích
    hanphanvandulichvietnam (14/04/2012)
  • #158800   03/01/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3155)
    Số điểm: 20529
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1048 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Giấy khai sinh là "gốc" của các giấy tờ liên quan đến cá nhân nên khi tên bạn trên Giấy khai sinh đã được đổi thì bạn làm giấy đề nghị điều chỉnh tên trong các giấy tờ khác có liên quan. Bạn là sinh viên năm cuối thì chắc không quá khó để làm giấy đề nghị.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hanphanvandulichvietnam (14/04/2012)
  • #174564   27/03/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3155)
    Số điểm: 20529
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1048 lần
    Lawyer

    Bạn hãy viết có dầu để có thể tư vấn

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hanphanvandulichvietnam (14/04/2012)
  • #248260   13/03/2013

    nguyenhongnu
    nguyenhongnu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho cháu hỏi một chút ạ

    Hiện nay cháu 23 tuổi và cháu muốn đổi tên trong giấy khai sinh, sổ hộ khẩu và những giấy tờ như chứng minh thư, bằng lái xe hay học bạ, bằng tốt nghiệp có thể đổi được không ạ. Và khi đổi cần làm những thủ tục gì ạ. 

    Cháu xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #248453   14/03/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3155)
    Số điểm: 20529
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1048 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu không có lý do gì thật đặc biệt thì tôi nghĩ cơ quan công quyền không chấp nhận cho bạn đổi tên. Bạn có thể liên hệ tư pháp xã để tham khảo.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-