DanLuat 2015

Đổi tên trên giấy khai sinh > 18t

Chủ đề   RSS   
  • #111200 18/06/2011

    gioxinh222

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên trên giấy khai sinh > 18t

    Cho em hỏi người trên 18 tuổi có thể tự đổi tên phải k ah ? Và chi phí mất khoảng bao nhiêu ?
    Sau khi đổi tên, có thể xin lại học bạ THPT theo tên mới đc k ? Có ảnh hưởng gì nếu đăng kí dự thi Đại học vào năm tiếp theo ?
    Mong sớm nhận đc giải đáp, em cảm ơn ah !
     
    6145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111301   18/06/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Nếu bạn đủ 18 tuổi rồi thì bạn có thể tự mình đi thay đổi họ tên cho mình nhưng muốn thay đổi họ tên thì phải có căn cứ mới có thể thực hiện được chứ không phải muốn thay đổi là có thể thay đổi được đâu.

    Bạn tham khảo điều kiện để thay đổi họ tên sau:
    BLDS2005 viết:

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên 

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ

    Về trình tự thủ tục thì bạn có thể tham khảo ở đây hoặc ở đây

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-