DanLuat 2015

Đổi tên đệm trong giấy khai sinh và hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #429588 01/07/2016

    ManhHacker

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên đệm trong giấy khai sinh và hộ khẩu

    Làm ơn cho em hỏi ạ.

    Em năm nay 27t rồi, sổ Hộ Khẩu + Giấy khai sinh + bằng cấp 1,2,3, Đại Học...và các giấy tờ liên quan đều mang tên Đinh Xuân Mạnh, nay em muốn đổi sang Đinh Đức Mạnh, liệu có được phép không ạ?

    Vì em đã có công việc ổn định nên có lẽ sẽ không có biến động gì trong việc phát sinh giấy tờ liên quan nên em muốn đổi lại tên đệm trong giấy khai sinh và hộ khẩu có được không ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    1983 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431233   19/07/2016

    totrang1510
    totrang1510

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 57
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!!

    Trường hợp của bạn, tôi xin được đưa ra ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch thì "thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, những cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật dân sự".
     
    Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2005 thì cá nhân có quyền yêu cầu  thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau:
    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:
    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;
    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;
    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;
    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính; 
    ) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.
     2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.
    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.
    Vì vậy, trong trường hợp của bạn, sau khi nộp hồ sơ yêu cầu, cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành xem xét bạn có thuộc trường hợp được thay đổi hay không.
    Tuy nhiên theo khoản 2 điều 5 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy Khai sinh của người đó
    Vì vậy bạn nên thay đổi các giấy tờ có liên quan phù hợp với Giấy khai sinh.

    Mong rằng ý kiến của tôi sẽ giúp ích cho bạn.

    Thân!

     

    Cập nhật bởi totrang1510 ngày 19/07/2016 05:26:46 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn totrang1510 vì bài viết hữu ích
    ManhHacker (23/07/2016)
  • #431602   23/07/2016

    ManhHacker
    ManhHacker

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin chân thành cảm ơn!

    Nhưng luật đọc dài quá nên hơi rối :D

    Em hiểu nôm na là vẫn đổi được nhưng trải qua nhiều thủ tục pháp lý phức tạp, dẫn tới việc đổi là rất khó. :D

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-