Đổi tên cho con trong trường học

Chủ đề   RSS   
  • #332195 08/07/2014

    GiaBao290413

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên cho con trong trường học

    Chào Luật Sư!

    Con của chị gái tôi ban đầu do bố đẻ cháu không nhận cháu,nên chị tôi đặt tên cháu theo họ mẹ là Vũ Thị Thu Hà. Hiện giờ cháu chuẩn bị lên lớp 4,toàn bộ học bạ của cháu đều mang tên Vũ Thị Thu Hà. Đến nay, bố đẻ của cháu về nhận cháu và đổi họ tên cho cháu là Nguyễn Quý Trang. Bây giờ chị gái tôi muốn nộp giấy khai sinh mới lên trường cháu học, để cháu có học bạ là họ tên hiện tại, nhưng cô hiệu trưởng trường học của cháu nói, trường hợp của bé lằng nhằng nên không muốn làm. Xin hỏi Luật sư, trường hợp của cháu tôi,có đổi được họ tên cho cháu trong học bạ theo như giấy khai sinh mới ko?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     

     
    2624 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332201   08/07/2014

    GiaBao290413
    GiaBao290413

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho tôi hỏi thêm 1 vấn đề nữa về hôn nhân ạ?

    Em gái tôi lấy chồng về Hòa Bình,có 1 cháu trai 3 tuổi. Khi cháu mói sinh ra không may bị tật ở chân phải, do gia đình chồng không để ý và chạy chữa, nên em gái tôi đưa cháu về nhà ngoại để chữa, đến nay chân cháu đã hoàn toàn bình phục. Và 2 mẹ con sống ở nhà ngoại cho đến nay. Em gái tôi muốn xin gia đình chồng chuyển khẩu  về nhà ngoại cho cháu đi học, nhưng ông bà nội không cho chuyển. Do ông bà nội và bố đứa bé không có trách nhiệm. Nay cháu tôi đã hơn 3 tuổi, em gái tôi muốn ly hôn, nhưng chồng không chấp nhận. 

    Xin hỏi luật sư, giờ em tôi muốn làm đơn ly hôn đơn phương thì cần những thủ tục gì?

    Tôi xin cảm ơn/.

     
    Báo quản trị |  
  • #332356   09/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Theo quy định tại Điều 85 và Điều 91 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn”.
     
    Nếu muốn ly hôn em bạn nộp đơn xin ly hôn tại Toà án Nhân dân quận, huyện nơi chồng em gái bạn cư trú.
     
    Hồ sơ gồm:
     
    - Đơn xin ly hôn.
     
    -  Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính).
     
    - Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có),
     
    -  Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).
     
    - Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).
     
    Lưu ý đối với trường hợp của em gái bạn: Về quyền nuôi con, Điều 92 Luật HNGĐ quy định: Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

     Trong trường hợp vợ, chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần.

    Con của em gái bạn đã trên 3 tuổi nên nếu em gái bạn muốn giành được quyền nuôi con thì phải chứng minh được em gái bạn có các điều kiện trên tốt hơn điều kiện của chồng.

     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com