Đổi tên cho con

Chủ đề   RSS   
  • #252012 31/03/2013

    sukem_2212

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi tên cho con

    Cách đây 3 tháng tôi có làm khai sinh cho con. Nhưng do không thống nhất tên cho con khi đi khai sinh dẫn đến mâu thuẫn trong gia đình, và trùng tên với con nhà bác ruột của tôi. Khi tôi lên xã để làm thủ tục đổi tên cho con thì cán bộ hộ tịch hẹn tôi mấy hôm sau đến làm thủ tục, nhưng sau đó họ nghỉ tết. Đến ra tết tôi lên UBND xã để làm thủ tục thì họ nói hết năm và họ đã chuyển hồ sơ lên huyện. Bây giờ muốn đổi tên cho con thì phải có lý do chính đáng. Họ nói lý do không thống nhất tên gây nên mâu thuẫn trong gia đình là lý do không chính đáng. Còn lý do trùng tên thì phải photo gia phả để chứng minh.Tôi muốn hỏi nếu ko có gia phả thì tôi có đổi tên cho con được không ? Và trùng với anh họ của tôi thì có được phép đổi không? Xin cảm ơn rất nhiều

     
    8206 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252207   01/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! BLDS quy định:

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên 

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ." Nếu có căn cứ cho rằng để tên đó sẽ gây nhầm lẫn với người khác hoặc ảnh hưởng đến cuộc sống sau này, trường hợp sống ở làng quê mà trùng tên với người lớn tuổi trong gia đình thì coi đó là phạm húy. Bạn cứ làm đơn gửi UBND cấp xã yêu cầu cải chính hộ tịch. Trường hợp UBND không giải quyết thì bạn có quyền khiếu nại. Trong đơn bạn trgình bày rõ về việc trùng tên này. Nếu thấy không rõ thì UBND  phải xác minh. Nếu người bị trùng tên ở cùng địa phương thì đây cũng là thuận lợi. Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com