DanLuat 2015

ĐỔI TÊN

Chủ đề   RSS   
  • #331182 02/07/2014

    mimi_baby_2511

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐỔI TÊN

    Thưa quý luật sư, nay cháu đang học đại học năm thứ 3, nói thật là cháu mới đi xem bói họ tên thì tên của cháu là đại xấu, ảnh hưởng đến rất nhiều lĩnh vực, nên cháu muốn được đổi tên, cụ thể là bỏ tên lót (chữ THỊ). 

    Vậy cháu xin hỏi, việc này là có thể làm không, và nếu được cần làm những thủ tục gì? Cháu xin cảm ơn!

     
    2310 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331193   02/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    mimi_baby_2511 viết:

    Thưa quý luật sư, nay cháu đang học đại học năm thứ 3, nói thật là cháu mới đi xem bói họ tên thì tên của cháu là đại xấu, ảnh hưởng đến rất nhiều lĩnh vực, nên cháu muốn được đổi tên, cụ thể là bỏ tên lót (chữ THỊ). 

    Vậy cháu xin hỏi, việc này là có thể làm không, và nếu được cần làm những thủ tục gì? Cháu xin cảm ơn!

    Chào bạn.

    Nếu bạn muốn đổi tên với lý do "tên của cháu là đại xấu, ảnh hưởng đến rất nhiều lĩnh vực" và muốn biết "có thể làm không, và nếu được cần làm những thủ tục gì?" thì tốt nhất là tiếp tục hỏi "thầy".

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/07/2014)
  • #331246   02/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chính xác rồi, chuẩn không cần chỉnh

    "Thầy" biết được tên bạn là "đại xấu" thì chắc chắn thầy "có thể làm không, và nếu được cần làm những thủ tục gì"

     
    Báo quản trị |  
  • #331287   02/07/2014

    sonchitan
    sonchitan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Gửi bạn mimi_baby_2511 !

    Vấn đề của bạn Công ty Luật Nét Việt phúc đáp như sau:

    Tại khoản 1, Điều 36 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định: “Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

    Theo đó, điểm a, khoản 1, điều 27 Bộ Luật dân sự quy định: cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong trường hợp “việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó”.

    Trên cơ sở đó, với lý do là đại xấu do thầy nói thì e rằng cơ quan quản lý nhà nước sẽ không chấp nhận cho bạn thực hiện việc đổi tên.

    Trân trọng!

    Luật sư: SƠN CHÍ TÂN

    CÔNG TY LUẬT NÉT VIỆT (NETVIET LAW FIRM)

    120-122 Đường D1, P.25, Bình Thạnh, TP.HCM.

    www.luatnetviet.vn, email: chitan@luatnetviet.vn

     
    Báo quản trị |