DanLuat 2015

Đổi sổ nhà cũ sang sổ mới

Chủ đề   RSS   
  • #435495 08/09/2016

    Đổi sổ nhà cũ sang sổ mới

    Luật sư cho em hỏi, 

    Nhà em ở quận Tân Bình, TPHCM, mua cũng đã được 7 năm, do mẹ em đứng tên. Do sổ nhà của em đã quá cũ và sang nhượng nhiều lần, nên em muốn đổi thành sổ mới cho gọn và đẹp.

    Em muốn hỏi luật sự là thủ tục như thế nào, lên cơ quan nào để đổi sổ và khi làm thủ tục thì mẹ em phải trực tiếp làm hay em làm thủ tục cũng được (em đã được mẹ em ủy quyền toàn quyền về căn nhà 10 năm).

     
    2406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435820   13/09/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Nếu sổ hồng nhà em đã quá cũ hoặc rách, nát...làm cho việc đọc các thông tin về căn nhà và đất khó khăn thì có thể liên hệ phòng tài nguyên và môi trường quận Tân Bình để xin cấp đổi lại sổ mới nhé. Nơi đây sẽ hướng dẫn thủ tục cho em.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #435866   14/09/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


         Chào bạn, trường hợp Sổ của bạn bị cũ nát, thì có thể yêu cầu cấp đổi theo căn cứ tại khoản 1 Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về cấp đổi Giấy chứng nhận, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng:

    "a) Người sử dụng đất có nhu cầu đổi Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng hoặc các loại Giấy chứng nhận đã cấp trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 sang loại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

    b) Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng;

    c) Do thực hiện dồn điền, đổi thửa, đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất;

    d) Trường hợp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc của chồng, nay có yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng."

        Hồ sơ bao gồm (theo quy định tại khoản 1 Điều 10, Điều 11 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT): 

    - Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK;

    - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

    - Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thay cho bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận sau khi dồn điền đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang thế chấp tại tổ chức tín dụng.

         Cơ quan có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ và giải quyết là Văn phòng đăng ký đất đai. Thời gian thực hiện việc cấp đổi Giấy chứng nhận trong trường hợp này là không quá 10 ngày. (Nghị định 43/2014/NĐ-CP).

         Mẹ bạn là người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trực tiếp đi nộp hồ sơ, hoặc bạn có thể đi nộp hồ sơ khi có Giấy ủy quyền hợp pháp từ mẹ bạn.

         Trân trọng !

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-