DanLuat 2015

Đổi sổ hộ khẩu mới

Chủ đề   RSS   
  • #296112 07/11/2013

    ngochoa14293

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi sổ hộ khẩu mới

    Gia đình tôi muốn đổi sổ hộ khẩu mới vì sổ hiện tại đã cũ.Trong sổ hiện tại thì ngày sinh của bố tôi là 20/08/1955 nhưng trên chứng minh thư nhân dân là 03/12/1955. Sự khác nhau như vậy có ảnh hưởng đến việc đổi sổ của gia đình tôi không?và trong tờ khai đổi sổ hộ khẩu tôi nên khai ngày tháng năm sinh của bố tôi như thế nào?

    Mong luật sư sớm giải đáp.

    Xin cảm ơn.

     
    3669 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296248   08/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Để các thông tin về nhân thân của bố bạn trong giấy chứng minh nhân dân và sổ HK được thống nhất, bố bạn cần phải thực hiện việc đính chính lại thông tin trên sổ HK.

    Theo Khoản 2, Điều 29, Luật Cư trú quy định: Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được uỷ quyền phải làm thủ tục điều chỉnh tại Phòng quản lý hộ tịch - Công an cấp huyện. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định đ­ược phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

    Thời gian thực hiện việc điều chỉnh: 03 ngày làm việc.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

     

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-