Đòi quyền tách sổ đỏ của cha mẹ, người đã mất

Chủ đề   RSS   
  • #515087 09/03/2019

    Hoangtuantoan

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi quyền tách sổ đỏ của cha mẹ, người đã mất

    Mẹ tôi và bá tôi, chung vốn mua 1 lô đất chia đôi 50:50, lúc nhỏ bá tôi nói là mẹ tôi để lại cho tôi, nhưng giờ thì mẹ tôi đã mất, giấy tờ thì bá toi đứng tên, giờ tôi đã trêb 18tuoi và tôi muốn tách sổ nhưng bá tôi k chịu tách vậy tôi nên làm gì?

     
    6649 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515116   10/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1688)
    Số điểm: 9680
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 904 lần
    Lawyer

    Thứ nhất, theo như thông tin bạn cung cấp thì Mẹ bạn và bá bạn, chung vốn mua 1 lô đất chia đôi 50:50 nhưng giờ thì mẹ bạn đã mất, giấy tờ thì bá bạn đứng tên; việc thỏa thuận ở trên theo suy luận của tôi chỉ trên cơ sở thỏa thuận miệng, không có giấy tờ xác nhận. Như vậy, về mặt pháp lý thì quyền sở hữu mảnh đất \ này vẫn thuộc quyền của bá bạn (do bá bạn đang đứng tên trong sổ đỏ).

    Thứ hai, Căn cứ Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai năm 2013 thì việc chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất, hai bên phải lập hợp đồng có công chứng, chứng thực. Việc thỏa thuận đất chia đôi 50:50 được thực hiện giữa mẹ bạn và bá bạn sẽ bị coi là vô hiệu (không phải chủ sử dụng đất) vì vi phạm điều kiện về chủ thể ký kết hợp đồng. Do đó, trường hợp không có hợp đồng hợp pháp thì bạn có quyền làm đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai theo Điều 202, 203 và 204 Luật đất đai năm 2013.

    Qua những phân tích ở trên thì chúng tôi khuyên gia đình bạn không nên khởi kiện ra tòa mà thay vào đó nên sử dụng biện pháp thương lượng, hòa giải.

    Nếu gia đình bạn vẫn muốn khởi kiện thì nên trực tiếp tham khảo ý kiến pháp lý trước khi thực hiện việc khởi kiện. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://sonapexseahouse.blogspot.com/ ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    minisovn (11/03/2019) tranmanhquan17 (23/02/2020)
  • #515846   28/03/2019

    Nguyenduc_19
    Nguyenduc_19

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Nhờ giải đáp dùm bài viết đất đai

     
    Báo quản trị |  
  • #515131   11/03/2019

    dạ cho em hỏi trình tự thủ tục tố tụng đối với người chưa thành niên 

     
    Báo quản trị |  
  • #515863   28/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1688)
    Số điểm: 9680
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 904 lần
    Lawyer

    Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 quy định: Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm. Nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

    Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định: Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của luật.

    Từ những căn cứ của pháp luật được viện dẫn ở trên, nếu thửa đất bạn mua trong diện quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất vẫn có quyền chuyển nhượng  phần thửa đất đó cho bạn theo quy định của pháp luật và bạn hoàn toàn có quyền làm thủ tục trước bạ, sang tên tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Như vậy, bạn không bị lừa mua, đất bị quy hoạch khai thác khoán sản vẫn được đền bù theo quy định. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://sonapexseahouse.blogspot.com/ ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Nguyenduc_19 (28/03/2019) motconongvang (25/04/2019)
  • #539180   23/02/2020

    tranmanhquan17
    tranmanhquan17

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Kính chào Ban tư vấn pháp lý cùng toàn thể các anh chị của diễn đàn
     
    Thưa  luật sư
     
    Hiện tại em muốn xây nhà nhưng không có giấy phép xây dựng vì là đất đang tranh chấp nên cơ quan có thẩm quyền họ không cấp giấy phép cho ạ
     
    Sổ đỏ đứng tên bố mẹ em từ năm 2004 đến nay. Đến năm 2012 thì có tranh chấp 
     
    Đến bây giờ thì bố mẹ em không còn ( đã chết năm 2015) nhưng sổ đỏ vẫn đang trong diện tranh chấp nen em chưa làm đc sổ đỏ.
     
    Do ngôi nhà cũ xuống cấp quá rồi nên em muốn xây một ngôi nhà mới 1 tầng khoảng 100m2
     
    Vậy cho em hỏi các luật sư là nếu em cứ xây dựng trên phần đất có trong sổ đỏ của bố mẹ thì bị xử phạt như nào và có bị tháo dỡ không ạ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranmanhquan17 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2020)
  • #539241   24/02/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9604)
    Số điểm: 54297
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3333 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Việc xây nhà cần phải có giấy phép xây dựng đối với những trường hợp phải xin giấy phép theo quy định của Luật  xây dựng nhưng khi tiến hành hồ sơ xin giấy phép thì cơ quan chức năng không cấp vì đất đang có tranh chấp cần phải giữ nguyên hiện trạng chờ giải quyết là đúng. Do vậy, em phải chờ cho đến khi nào việc giải quyết tranh chấp xong thì mới có thể xin giấy phép xây dựng. Trong thời gian chờ giải quyết nếu nha cửa xuống cấp nghiêm trọng không thể ở được thỉ em có thể xin phép chính quyên địa phương cho sữ chữa tạm nhưng không làm thay đổi cấu trúc căn nhà để tiếp tục sử dụng mà không cần phải có giấy phép xây dựng.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://sonapexseahouse.blogspot.com/ ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.