DanLuat 2015

Đòi quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #319980 22/04/2014

    A.Huy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi quyền nuôi con

    Vợ chồng tôi lấy nhau đc 3 năm thì ly hôn (2013) và khi ra tòa tôi có đồng ý cho cô ấy nuôi con (khi đó con mới đc gần 3 tuổi) trong thời gian nuôi con hơn 1 năm thì cô ấy thường xuyên làm về muộn còn những ngày nghỉ thì thường xuyên đi chơi với ng mới để con cho ông bà ngoại trông (vợ tôi ở với bố mẹ) nên bé nhà tôi thường xuyên bị ốm. Hiện nay cô ấy đã đi lấy chồng được khoảng 1 tháng và hiện để bé nhà tôi với ông bà ngoại trông.

    Nay tôi muốn đòi lại quyên nuôi con có đc không ?
     Hiện tôi đang làm cho 1 công ty phần mềm thu nhập hàng tháng khoảng 5-6 triệu và hiện ở với bố mẹ.

    Vợ cũ làm tại ngân hàng Vietinbank.

    Khi chia tay là do tôi bắt đc chứng cứ vợ tôi ngoại tình (qua chat trên mạng) và vợ tôi còn nợ mẹ tôi 1 khoản tiền.Khi chưa ly hôn tôi và vợ tôi có cờ bạc trên đó và chúng tôi đã thua 1 số tiến lớn(tiền mẹ tôi nhờ vợ tôi đứng tên gửi tiết kiệm trong vietinbank). khi đó chúng tôi đã quyết định mỗi ng trả 1 nửa vì cả 2 ng cùng chơi và số tiền đó hiện giờ đc trừ và tiền phụ cấp hàng tháng của con tôi.

     Những lần con tôi ốm do không tính đến lúc sẽ đòi quyền nuôi con nên cũng không giữ bất kỳ 1 chứng cứ gì cả.(1 tuần tôi có đón con về 2 ngày th7-cn ).

    Nếu tôi muốn đòi lại quyền nuôi con thì tôi cần những gì mong các anh chị sẽ tư vấn cho tôi.

     Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Huy Nguyễn

     
    3422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320069   23/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn Huy Nguyễn!

    Về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn được quy định tại Điều 93 Luật hôn nhân và gia đình như sau: "Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên".
    Căn cứ quy định trên, anh có thể nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Tòa án sẽ có quyết định trên cơ sở các căn cứ do anh cung cấp hoặc Tòa án thu thập được, chứng minh rằng quyền lợi của đứa trẻ đã bị ảnh hưởng.
    Theo bạn trình bày thì hiện tại vợ cũ bạn đã lấy chồng nên vợ bạn không có điều kiện chăm sóc cho con tốt được, hơn nữa hiện tại vợ bạn không trực tiếp nuôi con, chăm sóc con mà để ông bà ngoại chăm, điều này có thể làm ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi của con bạn.
    Như vậy bạn hoàn toàn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. 
    Hồ sơ yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con bao gồm: Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn; bản án ly hôn; sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao chứng thực); giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực); các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp.
    Nếu còn những thắc mắc khác bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi, chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí cho bạn!
    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự
    Hotline: 0914668685
    Thân ái!
     
    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 23/04/2014 09:09:43 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #320534   25/04/2014

    A.Huy
    A.Huy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh Ls.NguyenHuyLong đã tư vấn cho em, vì hiện giờ hồ sơ em chưa có đủ vì thiếu Giấy Khai Sinh của con (mẹ bé đang giữ), em không muốn lấy vì sợ đánh động với vợ cũ như vậy họ sẽ có chuẩn bị và khó đòi đc quyền nuôi con.

     Em định sẽ đi thử ADN để làm chứng không biết có đc không a ?

     Trong thời gian tới e sẽ đưa đơn lên tòa nếu có gì khúc mắc mong a sẽ giúp đỡ em, nếu phải ra toàn mong a có thể giúp e thắng kiện.

     Em xin chân thành cảm ơn

    Huy Nguyễn

     
    Báo quản trị |  
  • #320552   25/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn A.Huy !

    Trường hợp này, Bạn không cần xác định ADN vì đưa con là con chung của bạn và vợ cũ vì con bạn sinh ra trong thời kỳ hôn nhân.

    Bạn cứ nộp đơn khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền và nêu rõ lý do không cung cấp được giấy khai sinh của con vì vợ cũ của bạn đang giữ. 

    Nếu còn những thắc mắc khác bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi, chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí cho bạn!

    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự
    Hotline: 0914668685
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #320822   28/04/2014

    A.Huy
    A.Huy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn a Ls.NguyenHuyLong

     Điều em sợ ở đây k phải là thiếu hồ sơ mà em sợ khi vỡ cũ biết là e ra tòa đòi quyền nuôi con, thì có thể mang giấy Khai Sinh ra và thay đổi tên Bố ... vì ngày trước khi vợ cũ sinh e bé em có ở trên nhà bố mẹ vợ 1 thời gian và Giáy Khai Sinh cũng làm tại phường trên đó nên em sợ những chuyện xấu nhất có thể xảy ra.

     Thân

    Huy Nguyễn

     
    Báo quản trị |  
  • #320887   28/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn A.Huy!

    Về vấn đề này thì bạn không cần lo lắng vì nếu muốn xác nhận lại cha cho con thì phải được sự đồng ý của bạn cơ quan hộ tịch mới có thể cải chính thay đổi tên người cha trong giấy khai sinh của bạn được vì đứa trẻ được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân của bạn và vợ cũ nên đứa trẻ được xác định là con của bạn.

    Hoặc vợ bạn phải khởi kiện ra tòa yêu cầu xác định lại cha cho con và có chứng cứ chứng minh đứa trẻ không phải là con của bạn, khi tòa án có quyết định bạn không phải là cha đứa trẻ thì vợ cũ bạn mới làm thủ tục cải chính họ tên người cha trong giấy khai sinh của đứa trẻ được.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-