Đòi nợ trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #65475 26/10/2010

    duyphuongvc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi nợ trước thời hạn

    Kính chào luật sư!
    Xin luật sư tư vấn giúp:
    Ông A cho ông B vay 30.000.000,lãi suất5%(đóng lãi hàng tháng),hẹn đến 01-05-2011 sẽ trả đủ. Ông B chỉ đóng lãi đươc tháng đầu còn những tháng sau đó không đóng lãi như cam kết.

    Ngày 13-10-2010,0ng A gửi đơn kiện đến phường,sau đó phường có mời 2bên lên hòa giải nhưng không thành,phường có chuyển hồ sơ lên tòa hay ông A phải tự gửi đơn?Như vậy,ngay thời điểm này ông A có thể kiện ông B ra tòa để đòi 30.000.000 Tiền lãi,vì ông A cho rằng ông B vi phạm hợp đồng vay tiền?.Và một số vấn đề nhờ luật sư tư vấn thêm:

    1.Đơn khởi kiện có đủ điều kiện khởi kiện chưa?có vi phạm điều 478 BLDS không?Tòa án có thụ lý hay không?

    2.Nếu tòa án vẫn thụ lý thì ông B có quyền phản đối và yêu cầu căn cứ vào biên nhận (chưa đến thời hạn trả tiền) đươc không?nếu được thì ông B cần phải làm đơn gì và gửi cho cơ quan nào?

    3.ông B nói biên nhận vay tiền bị sữa,có quyền yêu cầu giám định chữ viết hay không?

    4.Nếu phải trả lãi (nợ 10tháng tiền lãi) thì ông B sẽ trả theo lãi suất của ngân hàng hay lãi suất 5% thỏa thuận với ông A?

     Xin chân thành cám ơn.
     
    6992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65566   26/10/2010

    đây là bài tập bạn không nên đưa lên đay
    bạn chỉ nên đưa những vấn đề chính thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #65569   26/10/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 808 lần


    Bạn nêu quan điểm của mình đi, trên cơ sở đó, mọi người sẽ tư vấn, như vậy sẽ hay hơn là bạn nghe người khác nói.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #65594   27/10/2010

    duyphuongvc
    duyphuongvc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đây không phải là bài tập,tranh chấp giữa ông A và B là có thật,ông B là anh của mình.Vấn đề kiện cáo thì mình không biết nên nhờ mọi người tư vấn giúp,tình huống 2,3,4 là giả định nhưng mình đoán là nó sẽ xảy ra nên hỏi luôn.Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người
     
    Báo quản trị |  
  • #66682   03/11/2010

    hiden_face
    hiden_face
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (303)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 121 lần


    Chào bạn.

    Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    1. Theo mình thì không có vi phạm điều 478 nhung nếu bạn muốn khởi kiện thì cần cân nhắc quy định tại điều 473 về nghĩa vụ của bên cho vay là :
     
    " Không được yêu cầu bên vay trả lại tài sản trước thời hạn, trừ trường hợp quy định tại Điều 478 của Bộ luật dân sự"

    Điều 478. Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn

    1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.

    2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, nếu không có thoả thuận khác.


     Căn cứ vào quy đinh trên thì nếu trong hợp đồng cho vay bạn ko có thỏa thuận được đòi lại tài sản trước thời hạn thì dù bạn có khởi kiện và tòa án có thụ lí thì yêu cầu của bạn sẽ ko được chấp nhận vì tòa án chỉ ra quyết định trên cơ sở chứng cứ (hop đồng vay,...) và quy định của pháp luật.

    2
    . Nếu tòa án có thụ lí đơn thì ông B có quyền yêu cầu phản đối và yêu cầu căn cứ vào biên nhận. Về thủ tục thì trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ khi thụ lí vụ án tòa án sẽ thông bao cho bị đơn là ông B biết và
    Trong thời hạn mười lăm ngày kể từ ngày nhận được thông báo, ông B phải nộp cho toà án văn bản ghi ý kiến của mình và chứng cứ nếu có.

    3. ông B có thể yêu vầu tòa án giám định chứng cứ nhưng nếu yêu cầu đó là không có ý nghĩa trong việc giải quyết vụ việc thì ông phải chịu chi phí giám định.


    4. Lãi suất vượt quá quy định tại điều 476 BLDS thì khi giải quyết tòa án sẽ áp dụng lãi suất cũa ngân hàng.

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  
  • #75550   28/12/2010

    duyphuongvc
    duyphuongvc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin mọi người cho mình hỏi thêm: trong trường hợp này thì chi phí giám định chữ viết là bao nhiêu?chân thành cám ơn
     
    Báo quản trị |