DanLuat 2015

Đòi người nước ngoài trợ cấp nuôi con ngoài giá thú.

Chủ đề   RSS   
  • #402289 12/10/2015

    Annienguyen2011

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi người nước ngoài trợ cấp nuôi con ngoài giá thú.

    Tôi năm nay 34t.

    Từ 2009 tôi quen 1 người nước ngoài đến 2011 tôi và anh ta có làm đám cưới tại nhà tôi. Sau đó lần lữa anh ta không chịu đi đăng ký kết hôn tới vài tháng sau tôi mới biết anh ta chưa thật sự li dị vợ trước đó.

     Tôi có thai và sinh con trong năm 2011 luôn. Anh ta không chăm sóc cho tôi trong giai đoạn bầu bí và phụ chăm nuôi con. Đến nay về chu cấp cho con lúc có lúc không và không đủ chi tiêu cho mẹ con tôi.

    Vậy cho tôi hỏi tôi làm thế nào để bắt buộc anh ta chu cấp cho con, tôi đã làm xong khai sinh cho con và anh ta là cha trong khai sinh.

    Tôi có nên kiện anh ta vi phạm luật hôn nhân và gia đình không? Anh ta là người nước ngoài sống và làm việc tại đây từ 2003 thủ tục như thế nào?

    Mọi người hiểu luật giúp tôi, tư vấn cho tôi phải làm thế nào với ạ.

    Xin cảm ơn mọi người.

     
    6759 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415214   03/02/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


     Haizz giờ mới chịu kiện à, muồn kiện thì vẫn kiện được thôi, nhưng vì bạn không rành luật thì nên nhờ các luật sư chuyên về hôn nhân gia đình họ tư vấn cho.

    Điều 28. Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

    1. Yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    2. Yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

    3. Yêu cầu công nhận sự thoả thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

    4. Yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn.

    5. Yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi.

    6. Yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Toà án nước ngoài hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Toà án nước ngoài mà không có yêu cầu thi hành tại Việt Nam.

    7. Các yêu cầu khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định.

    Điều 33. Thẩm quyền của Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh

    1. Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Toà án nhân dân cấp huyện) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

    a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này;

    b) Tranh chấp về kinh doanh, thương mại quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e, g, h và i khoản 1 Điều 29 của Bộ luật này;

    c) Tranh chấp về lao động quy định tại khoản 1 Điều 31 của Bộ luật này.

    2. Toà án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết những yêu cầu sau đây:

    a) Yêu cầu về dân sự quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 26 của Bộ luật này;

    b) Yêu cầu về hôn nhân và gia đình quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều 28 của Bộ luật này.

    3. Những tranh chấp, yêu cầu quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này mà có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài hoặc cần phải uỷ thác tư pháp cho cơ quan Lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài, cho Toà án nước ngoài không thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án nhân dân cấp huyện.

    Bộ luật Tố tụng dân sự 2004

     
    Báo quản trị |  
  • #428142   17/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    Annienguyen2011 viết:

    Tôi năm nay 34t.

    Từ 2009 tôi quen 1 người nước ngoài đến 2011 tôi và anh ta có làm đám cưới tại nhà tôi. Sau đó lần lữa anh ta không chịu đi đăng ký kết hôn tới vài tháng sau tôi mới biết anh ta chưa thật sự li dị vợ trước đó.

     Tôi có thai và sinh con trong năm 2011 luôn. Anh ta không chăm sóc cho tôi trong giai đoạn bầu bí và phụ chăm nuôi con. Đến nay về chu cấp cho con lúc có lúc không và không đủ chi tiêu cho mẹ con tôi.

    Vậy cho tôi hỏi tôi làm thế nào để bắt buộc anh ta chu cấp cho con, tôi đã làm xong khai sinh cho con và anh ta là cha trong khai sinh.

    Tôi có nên kiện anh ta vi phạm luật hôn nhân và gia đình không? Anh ta là người nước ngoài sống và làm việc tại đây từ 2003 thủ tục như thế nào?

    Mọi người hiểu luật giúp tôi, tư vấn cho tôi phải làm thế nào với ạ.

    Xin cảm ơn mọi người.

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Không biết bạn có biết địa chỉ hay nơi cư trú của người nước ngoài đó không? 

    Bạn nộp đơn lên tòa án khởi kiện đòi quyền cấp dưỡng và làm thủ tục xác nhận cha cho con. 

    Mọi chi tiết liên hệ 0473258789-01639025347

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-