DanLuat 2015

Đổi năm sinh từ năm 2002 về năm 1999 được không?

Chủ đề   RSS   
  • #506274 31/10/2018

    TRANTRUNGs

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đổi năm sinh từ năm 2002 về năm 1999 được không?

    Mình muốn đổi lại năm sinh từ năm 2002 về năm 1999 có được không? Giấy tờ sổ hộ khẩu và GCMND đều là năm 2002.

     
    1115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506279   31/10/2018

    Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch có quy định như sau:

    “Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

    1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

    2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.”

    Như vậy, để đổi được năm sinh thì phải có đủ giấy tờ xác định có sai sót của người làm công tác hộ tịch hoặc của cha mẹ,… khi đi làm giấy khai sinh cho mình.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrinh1996 vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (31/10/2018)
  • #506303   31/10/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 71 lần


    Câu trả lời của bạn nguyentrinh1996 là đúng nhưng chưa đủ. Vì đó là trường hợp năm sinh trong giấy khai sinh bị sai. Còn trường hợp giấy khai sinh đúng nhưng năm sinh trong các giấy tờ như sổ hộ khẩu hay chứng minh nhân dân bị sai thì phải áp dụng Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP


    "3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.”
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoatuyetly152 vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (31/10/2018) nguyentrinh1996 (31/10/2018)
  • #506362   31/10/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9307
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 170 lần


    - Căn cứ vào khoản 2 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch:

    2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

     

    Như vậy, cần phải có đủ căn cứ xác định việc sai thông tin trên CMND là lỗi hoặc của công chức làm công tác hộ tịch, hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch thì mới được cải chính/thay đổi.

     

    - Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

    1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

    2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấykhai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.

     

    Theo đó, trong trường hợp Giấy khai sinh của bạn cũng sai như vậy, thì bạn phải làm thủ tục điều chỉnh thông tin trên Giấy khai sinh trước, rồi mới tiến hành thủ tục điều chỉnh thông tin trên CMND.

    Nói chung là đường còn dài, và nhiều chông gai.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #507194   11/11/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Mình thấy đổi giấy khai sinh thì đơn giản, nhưng mà đổi các giấy tờ liên quan mới phức tạp và rắc rối, vì toàn bộ giấy tờ, bằng cấp, hộ khẩu này nọ các thứ đâu phải muốn đổi là được, phải làm thủ tục đủ thứ, đổi giấy khai sinh cũng cả một vấn đề phía sau đấy.

     
    Báo quản trị |  
  • #509654   08/12/2018

    Không biết lý do bạn muốn đổi lại năm sinh vì mục đích gì nhưng mình thấy giấy tờ của bạn đều 2002 tức các hồ sơ học bạ, hay bằng cấp của bạn cũng đã ghi nhận năm sinh đó rồi. Bạn có thể làm thủ tục cải chính để thay đổi lại năm sinh, nhưng thời gian để bạn đi làm lại giấy tờ sẽ rất mất thời gian. Vậy nên bạn cân nhắc có nên cải chính hay không nhé.

     

     
    Báo quản trị |