DanLuat 2015

“Đội mũ bảo hiểm giả” – buồn thì phạt, vui thì thôi (!?)

Chủ đề   RSS   
  • #331121 02/07/2014

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3453)
    Số điểm: 94530
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4039 lần


    “Đội mũ bảo hiểm giả” – buồn thì phạt, vui thì thôi (!?)

    Thời gian qua, người dân hết sức hoang mang trước thông tin “có hay không việc xử phạt hành vi đội mũ bảo hiểm giả”, có lúc truyền thông đưa tin “sẽ xử phạt”, một thời gian sau bảo “không xử phạt”, ít tháng tiếp lại khẳng định “sẽ xử phạt”…nên không biết đâu mà lần.

    Quy định chỉ có một nhưng cách hiểu thì khác nhau, vậy thực – hư vấn đề này như thế nào?

    Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

    Cách hiểu 1: Không xử phạt hành vi đội mũ bảo hiểm giả

    Theo cách hiểu này thì chỉ xử phạt người “không đội mũ bảo hiểm” hoặc “đội nhưng không cài quai” mà không cần biết đó là mũ bảo hiểm thật hay giả.

    Cách hiểu này hoàn toàn phù hợp với thực tiễn bởi nhiều người không đủ khả năng để nhận biết đâu là mũ thật khi mua cũng như trách nhiệm “tiêu diệt mũ bảo hiểm giả trên thị trường” thuộc về Quản lý thị trường.

    Cách hiểu 2: Xử phạt hành vi đội mũ bảo hiểm giả

    Theo cách hiểu này thì việc đội mũ bảo hiểm giả coi như không đội mũ bảo hiểm vì đó không phải mũ bảo hiểm; bởi vậy, sẽ xử phạt hành vi đội mũ bảo hiểm giả.

    Xét về ngữ nghĩa thì cách hiểu này hoàn toàn chuẩn xác, bởi những lý do sau:

    - Thứ nhất, Bộ Khoa học và Công nghệ đã ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy (Xem Quyết định 04/2008/QĐ-BKHCN và Thông tư 02/2014/TT-BKHCN).

    - Thứ hai, bốn bộ (Công An, Giao thông vận tải, Khoa học và Công nghệ, Công thương) đã thống nhất quy định: Chỉ được sử dụng mũ bảo hiểm đạt theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia (Xem Thông tư liên tịch 06/2013/TTLT-BKHCN-BCT-BCA-BGTVT).

    Từ những gì đã nêu, có thể thấy cách hiểu “đúng quy định” đã trái với cách hiểu “phù hợp với thực tiễn” bởi vậy Chính phủ cần có văn bản “tường minh” thống nhất cách hiểu: Quy định rõ có xử phạt hành vi đội mũ bảo hiểm giả hay không? Có như vậy, sẽ tránh được trường hợp “buồn thì phạt, vui thì thôi”; lòng dân không bị hoang mang như hiện nay.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    4205 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    phamhonam1996 (24/07/2014) danusa (02/07/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331150   02/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29301
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


    Hôm qua là ngày đầu tiên bắt đầu xử phạt người đội mũ bảo hiểm kém chất lượng, thấy tivi đưa thông tin quá trời là chỉ mới nhắc nhở và hướng dẫn người dân phân biệt mũ thật chứ chưa có xử phạt. Sao mình đi ngoài đường có thấy ai bị kêu vô vậy đâu ta?

    Mà không biết CSGT sẽ "quẫy" vô như thế nào? Nón không thấy dán tem hay thời trang chắc sẽ bi kêu vô nhiều nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #331160   02/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Về vấn đề này thì nên áp dụng theo kiểu kiểm tra giấy tờ. Nghĩa là phát hiện một lỗi vi phạm nào đó thì mới gọi vào kiểm tra. Ngoài kiểm tra giấy tờ thì sẽ kiểm tra mũ.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #332498   10/07/2014

    tu1994
    tu1994

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công an phường có quyền dừng xe người đội mũ bảo hiểm giả không?

    cháu có thắc mắc xin hỏi ạ:

    chiều ngày 8/7/2014 khi đi làm về cháu có bị công an phường Lê Lợi - thị xã Sơn Tây - Hà Nội dừng xe trong khi cháu có chấp hành luật dừng đèn đỏ đúng quy định và đội mũ bảo hiểm...

    anh cảnh sát yêu cầu kiểm tra mũ bảo hiểm thì cháu có nói :" luật phạt mũ bảo hiểm giả tạm dừng rồi mà anh,mũ em đạt tiêu chuẩn " thì anh cảnh sát gọi một chú công an khác ( có đeo thẻ ) yêu cầu kiểm tra giấy tờ xe thì cháu không mang nên bị giữ xe..

    cháu thắc mắc xin hỏi công an phường có quyền xử phạt mũ bảo hiểm giả không..?

    có được dừng xe trong trường hợp của cháu không?

    cháu xin lưu ý lúc đó không có cảnh sát giao thông đi cùng ạ

    cháu xin cảm ơn ạ ...

     
    Báo quản trị |  
  • #332516   10/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29301
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


    Việc công an P có thẩm quyền kiể mtra giấy tờ không thì phải hỏi xem là học có giấy ủy quyền, hay phân nhiệm vụ không.

    Vấn đề kiểm tra mũ bảo hiểm thì đã có quy định rồi, hiện nay thì họ được phép yêu câu bạn dừng xe để kiểm tra và hướng dẫn cho bạn biết nếu mũ bảo hiểm không đúng quy định.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #332528   10/07/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


     Nếu lấy trộm tem xịn ở nón xịn dán vào nón thời trang thì người đội nón giả có tem xịn có bị xử phạt không? Xử lý ra sao nhỉ ?

    Lúc mới ban hành quy định bắt buộc đội nón bảo hiểm, mình bị mất mấy cái liền,...

    Giờ đến lượt tem giả thật, các bạn nên cất mũ cẩn thận, kẻo đi tong cái mũ, nón thật mà hổng có tem chắc mấy bác xử nặng, còn nón đểu có dán tem thật sẽ không bị phạt .

    Trời ơi, mỗi cái nón thôi mà lắm điều nhiêu khê ghê, cũng như nhà có con gái vậy, không khéo lại "mất tem" là đi đứt.

    CẢNH BÁO TRỘM TEM NÓN BẢO HIỂM SẼ XẨY RA !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #332616   10/07/2014

    Hongduong123
    Hongduong123
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 695
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    không phạt nhé. bộ giao thông đã thông báo r. ai phạt là làm sai quy định

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-