DanLuat 2015

Đổi mẫu giấy CNĐKDN mới và đóng mã số thuế

Chủ đề   RSS   
  • #456713 09/06/2017

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Đổi mẫu giấy CNĐKDN mới và đóng mã số thuế

    Mọi người cho mình hỏi, công ty mình hiện đang dùng mẫu Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mẫu cũ (trước ngày 01/07/2015) vậy thì

    1. Có bắt buộc phải thay đổi thành mấu mới theo luật doanh nghiệp mới không ạ ? và có rủi ro hay bất cập gì khi không thay đổi theo mẫu mới ạ ? và;

    2. Công ty mình có 1 văn phòng đại diện, đang trong tình trạng đã ngừng hoạt động nhưng chưa đóng mã số thuế, vậy thủ tục đóng mã số thuế và dừng hoàn toàn hoạt động của văn phòng này ra sao ạ ?

    Cảm ơn cả nhà nhiều.

     
    3097 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456729   09/06/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 325
    Được cảm ơn 75 lần


    Thứ nhất, về vấn đề Có bắt buộc phải thay đổi thành mấu mới theo luật doanh nghiệp mới không ? và có rủi ro hay bất cập gì khi không thay đổi theo mẫu mới? 

    TL: Tại NĐ 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp có quy định:

    “Điều 81. Điều khoản chuyển tiếp

    …. 4. Doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư (đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh) trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành được tiếp tục hoạt động theo nội dung các giấy chứng nhận nêu trên và không bắt buộc phải thực hiện thủ tục đổi sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo mẫu mới khi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

    5. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp nhưng không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế, doanh nghiệp nộp giấy đề nghị kèm theo bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bản chính Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế tại Phòng Đăng ký kinh doanh để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp…”

    Theo quy định trên thì trường hợp của bạn là không bắt buộc bạn nhé!

    Về việc rủi ro hay bất cập thì hiện tại mình chưa thấy rõ lắm, xét về độ tiện lợi thì cái mới tiện hơn, ngắn gọn hơn, nghành nghề kinh doanh và các thông tin khác sẽ được đăng tải trên trang doanh nghiệp quốc gia, đăng ký kinh doanh của bạn sẽ chỉ bao gồm 02 trang trong 01 tờ, việc tra cứu sẽ tiến hành qua cổng thông tin quốc gia, chứ không phải cầm bản cứng để đối chiếu như trước.

    Thứ hai, về thủ tục đóng mã số thuế và dừng hoàn toàn hoạt động của văn phòng này ra sao ạ ?

    TL:

    -          Thành phần hồ sơ chấm dứt hoạt động văn phòng đại diện như sau:

    “1. Thông báo về việc chấm dứt hoạt động văn phòng đại diện

    2. Quyết định của hội đồng quản trị (tùy loại hình công ty) về việc chấm dứt hoạt động văn phòng đại diện;

    3. Danh sách người lao động và quyền lợi tương ứng hiện hành của người lao động;

     

    4. Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của văn phòng đại diện;

    5. Con dấu của văn phòng đại diện (nếu có);”

    - Về đóng mã số thuế, theo quy định cũ thì phải làm hồ sơ đóng mã số thuế nhưng theo quy định mới lại không thấy đề cập tới quy định này. Được biết là phong đăng ký kinh doanh sẽ gửi thông báo sang cho thuế và thuế xác nhận lại. nên vấn đề này bạn có thể liên hệ trực tiếp thuế để hỏi.

    Bạn có thể truy cập tại đây để biết rõ thủ tục, hồ sơ:

    https://dangkykinhdoanh.gov.vn/vi-vn/helpandsupport/procedureguidelinesforbusiness/s%E1%BB%95tayh%C6%B0%E1%BB%9Bngd%E1%BA%ABn.aspx

    Gửi bạn tham khảo!

     
    Báo quản trị |  
  • #472473   27/10/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 2170
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 81 lần


    Chào bạn!

    Về các vấn đề bạn đưa ra, mình có ý kiến như sau:

    1/ Căn cứ Khoản 3 Điều 81 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

    "Điều 81. Điều khoản chuyển tiếp

    ... 4. Doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư (đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh) trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành được tiếp tục hoạt động theo nội dung các giấy chứng nhận nêu trên và không bắt buộc phải thực hiện thủ tục đổi sang Giấy chng nhận đăng ký doanh nghiệp. Doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo mẫu mới khi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp."

    Thì công ty của bạn không bắt buộc phải đổi sang Giấy chứng nhận mẫu mới và cũng không có rủi ro pháp lý nào cả. Tuy nhiên, khi công ty của bạn thực hiện thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh thì sẽ đồng thời được cấp Giấy chứng nhận theo mẫu mới.

    Bạn có thể tra cứu các nội dung mà khi thay đổi phải thực hiện thủ tục đăng ký hoặc thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư cũng như hướng dẫn thực hiện thủ tục chi tiết tương ứng với từng loại hình doanh nghiệp tại đây nhé!

    2/ Để đóng mã số thuế và chấm dứt hoạt động VPĐD, bạn thực hiện theo trình tự sau:

    - Thanh toán các khoản nợ về thuế và các nghĩa vụ tài sản khác của văn phòng đại diện.

    - Lập công văn đề nghị đóng mã số thuế đơn vị phụ thuộc gửi cơ quan thuế.

    - Cơ quan thuế sẽ thực hiện xem xét và đóng mã số thuế cho văn phòng đại diện của công ty bạn.

    - Bạn liên hệ với Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư để thực hiện thủ tục chấm dứt hoạt động văn phòng đại diện theo hướng dẫn chi tiết tương ứng với loại hình doanh nghiệp tại đây.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #482513   17/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    chào bạn!

    1. theo quy định tại Điều 81  Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì công ty bạn không cần bắt buộc phải đổi ssang GCN mẫu mới.

    2.  Để đóng mã số thuế và chấm dứt hoạt động VPĐD, bạn thực hiện theo trình tự :Thanh toán các khoản nợ về thuế và các nghĩa vụ tài sản khác của văn phòng đại diện.

    - Lập công văn đề nghị đóng mã số thuế đơn vị phụ thuộc gửi cơ quan thuế.

    - Cơ quan thuế sẽ thực hiện xem xét và đóng mã số thuế cho văn phòng đại diện của công ty bạn.

    - Bạn liên hệ với Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư để thực hiện thủ tục chấm dứt hoạt động văn phòng đại diện theo hướng dẫn chi tiết tương ứng với loại hình doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-