Đòi lại tiền mua đất thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #76884 03/01/2011

    khamphathegioi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại tiền mua đất thế nào ?

    Kính gửi BBT và các luật sư trên diễn đàn

    Tôi xin hỏi trường hợp của tôi có đòi được tiền không và nếu kiện ra tòa có được không?

    Chuyện là thế này: Tôi mua một mảnh đất kẹt của một người tên A, đất không có giấy tờ, mọi việc mua bán chỉ diễn ra ngoài đường và giấy tờ viết tay. Sau một thời gian tôi phát hiện chị A kia đã bán tiếp mảnh đất tôi đã mua cho một người khác là chị C, tôi có đến gặp chị A đòi lại tiền thì chị A nói đã tiêu hết tiền và hẹn tôi sang năm sẽ trả.

    Tôi có yêu cầu chị A phải trả lại cho tôi tiền nhưng mãi ko đòi được vì chị A cứ khất lần, thậm chí còn nói chị ấy không vay tôi nên không có nghĩa vụ trả. Rất mong luật sư tư vấn giùm tôi, tôi phải làm gì để đòi lại tiền của mình.

    Tôi xin trân trọng cảm ơn.

     
    5039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77015   04/01/2011

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn

    Theo thông tin bạn cung cấp,do bạn không nói thời điểm 2 bên bắt đầu phát sinh tranh chấp nên tôi chỉ tư vấn về nguyên tắc theo luật định như sau:

    Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 427. Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

    Điều 162. Bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự

    1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại trong trường hợp sau đây:

    a) Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

    b) Bên có nghĩa vụ thực hiện xong một phần nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

    c) Các bên đã tự hoà giải với nhau.

    2. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại kể từ ngày tiếp theo sau ngày xảy ra sự kiện quy định tại khoản 1 Điều này.

    Như vậy,nếu thời hiệu khởi kiện đã hết bạn có thể khôi phục lại thời hiệu nếu bằng cách nào đó để bên bán thừa nhận nghĩa vụ chưa trả tiền lại cho bạn.

    Trân trọng
    Ls Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: