DanLuat 2015

Đòi lại tiền cọc khi mua đất

Chủ đề   RSS   
  • #450207 23/03/2017

    DANHTUAN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại tiền cọc khi mua đất

    Xin chào,

    Tôi có định mua 1 lô đất với giá 1 tỷ 3, đã đặt cọc 30 triệu qua chuyển khoản ngân hàng. Nhưng sau đó bên bán yêu cầu tôi ra công chứng hợp đồng mua bán lô đất đó với giá chỉ 100 triệu (thay vì 1 tỷ 3). Tôi không đồng ý và muốn hủy giao dịch và muốn lấy lại tiền cọc nhưng bên bán không chịu.

    Xin hỏi tôi có cách nào thông qua ngân hàng hay chính quyền để lấy lại tiền cọc không ?

    Hơn nữa, tôi biết Theo quy định tại Điều 450 Bộ luật dân sự 2005 thì “hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”. Vậy trong trường hợp của tôi thì giấy đặt cọc chỉ là chữ ký của 2 người, không có công chứng thì cho hỏi có thể dựa vào điểm này để đòi lại tiền cọc không ?

    Xin cảm ơn.

     
    2074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450249   23/03/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật sư trao đổi như sau:

    1/ Bạn chỉ mới đặt cọc chứ chưa ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua bán đất ) . Do vậy, theo quy định thì hợp đồng chuyển nhượng quyên sử dụng đất phải lập thành văn bản và phải được công chứng/chứng chực hợp pháp còn hợp đồng đặt cọc thì không cần. Hai bên có thể tự viết giấy đặt cọc, ghi rõ họ tên, địa chỉ,nội dung thỏa thuận đặt cọc, điêu kiện đặt cọc...và ký tên đầy đủ thì việc đặt cọc đó đã được pháp luật thừa nhận.

    2/ Theo thông lệ hiện nay thì bên bán luôn muốn ghi trong hợp đồng công chứng giá trị giao dịch thấp hơn giá thực tế nhằm mục đích né bớt thuế TNCN và bên mua cũng né bớt lệ phí trước bạn. Tuy nhiên ghi giá nào thì hai bên khi đặt cọc phải thỏa thuận rõ ràng. Khi ấy, ngoài việc ký hợp đồng công chứng thi hai bên cần ký thêm một hợp đồng thực tế ghi rõ giá mua bán ( dĩ nhiên hợp đồng này không công chứng ) để xác định và ràng buộc trách nhiệm. Trong trương hợp sau này có tranh chấp thì tất cả hợp đồng công chứng hay không có công chứng đều là chứng cứ để tòa án xác định sự thật của việc mua bán.

    Vi thế, theo ý kiến luật sư thì bạn không cần phải hủy việc đặt cọc mà hai bên sẽ ký hai hợp đồng cùng một thời điểm là được, dĩ nhiên kỹ thuật làm như thế nào thì bạn nên tim luật sư trợ giúp để đảm bảo giao dịch thành công, sang tên trước bạ không gặp trở ngại. Trường hợp bạn đòi hủy cọc lấy lại tiền thì bên bán sẽ không chịu vì họ có thay đổi ý định không bán cho bạn đâu và như vậy họ sẽ không trả lại tiền cho bạn và sự việc dùng dằng cũng không đi đến đâu cả chỉ vì chỉ 30 tr tiề cọc này.

    Vài ý kiến để bạn tham khảo.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    DANHTUAN (23/03/2017) buiminhtuan77sg@gmail.com (10/10/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-