DanLuat 2015

Đòi lại quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #464284 12/08/2017

    kandayuu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại quyền sử dụng đất

    Chào luật sư! Em có một việc xin luật sư cùng mọi người tư vấn.  Gia đình em và gia đình chú ruột đang sống cùng trên một thửa đất. Hai gia đình sống mỗi bên 1 nửa thửa đất. Mà thửa đất này có sổ đỏ đứng tên một mình bà nội em (hiện tại bà đang ở cùng gia đình em).

    Năm ngoái bố em quyết định xây lại nhà mới nên đã đề nghị bà nội chia tách sổ đỏ: 2 anh em mỗi người một nửa thửa đất. Tuy nhiên bà nội em không đồng ý vì bố em không có con trai nên bà muốn cắt bớt 1 nửa phần đất gia đình em đang sống cho người con trai đầu của chú em. Mặc dù bố em đã xây nhà mới trên toàn bộ phần đất mà gia đình đang ở.

    Nay, bà nội đã tách sổ đỏ cho chú em một nửa thửa đất. Còn 1 nửa thửa đất gia đình em đang sống bà đã tách sổ đỏ làm đôi: 1 nửa tên bố em và một nửa tên của em họ em (con trai của người chú). Có nghĩa là phần đất gia đình em đang sống hiện có 2 chủ sở hữu là bố em và em họ em.

    Gia đình em rất bức xúc với cả bà nội và gia đình của chú em. Nay, bố em muốn đòi lại quyền sử dụng của phần đất mà gia đình đang sống trên có được không! Nếu được thì gia đình em cần phải làm những gì?

    Xin luật sư tư vấn cho em. Em xin cảm ơn !

     

     
    3111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464329   12/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bà bạn đang đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà bố bạn với chú bạn đang ở. 

     

    Căn cứ theo Điều 206 Bộ Luật Dân sự 2015 về chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng:
    1. Chủ sở hữu có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt, tiêu dùng, sản xuất, kinh doanh và các mục đích khác không trái pháp luật.
    2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng không được gây thiệt hại hoặc làm ảnh hưởng đến lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng, quyền và lợi ích hợp pháp của người khác.”
    Theo quy định tại Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất như sau:
    “1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.
    Căn cứ vào quy định trên, người chủ sở hữu có quyền được định đoạt đối với tài sản thuộc sở hữu riêng của mình. Bà bạn đang là chủ sở hữu thửa đất (nếu thuộc sở hữu riêng) nên bà bạn có quyền định đoạt đối với phần đất đó. Việc chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất đó cho sẽ do bà toàn quyền quyết định mà không phụ thuộc vào bất cứ ai nên việc bố bạn muốn đòi lại quyền sử dụng của phần đất mà gia đình đang sống trên là không đúng. Bạn nên khuyên bố mình cần nói chuyện, thuyết phục bà bạn cho phần đất đó. Trong trường hợp còn thắc mắc, bạn hãy liên hệ trực tiếp với tôi để tư vấn cụ thể hơn

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    kandayuu (13/08/2017) longkhanh20042002 (31/08/2017)
  • #464345   13/08/2017

    re

    Chào bạn, Bạn vui lòng cung cấp thêm 1 số thông tin như sau: Vào thời điểm bà nội bạn đúng tên mảnh đất to thì ông nội bạn còn sống hay đã qua đời Nếu lúc đó ông bạn chưa qua đời thì hiện nay ông còn sống hay đã qua đời

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #464392   14/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1104)
    Số điểm: 8863
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

    kandayuu viết:

    ....... Nay, bố em muốn đòi lại quyền sử dụng của phần đất mà gia đình đang sống trên có được không! Nếu được thì gia đình em cần phải làm những gì?

    Xin luật sư tư vấn cho em. Em xin cảm ơn !

    Với câu hỏi này, tôi trả lời ngay là Bố em không được đòi lại QSDĐ như em đã trình bày, đơn giản là vì Bố em không phải là người có QSDĐ (Bà nội của em mới là người được Nhà nước công nhận có QSDĐ thông qua việc cấp GCN đứng tên Bà) nên Bố em không có quyền đòi lại QSDĐ không phải của mình ! 

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (15/08/2017)
  • #464402   14/08/2017

    kandayuu
    kandayuu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng. xin cám ơn luật sư đã tư vấn. Vào thời điểm bà em đứng tên sổ đất thì ông đã mất được nhiều năm rồi nên chỉ có một mình bà đứng tên đất. Vào thời điểm năm ngoái khi bố em xây nhà thì bà cũng đồng ý cho bố em toàn bộ số đất để xây. Ngoài ra căn nhà bố em xây là nhà tình nghĩa mà huyện và xã đã hỗ trợ cho gia đình.

    Một thời gian sau đó bà đã nghe lời chú của em  và quyết định cắt bớt 1 nửa để chia cho em họ em( là con trai của chú).

    Nhà thì cũng đã xây rồi thì làm sao có thể phá nhà đi để chia đất cho người khác.

    Vì vậy mà gia đình em không biết phải làm sao?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #464404   14/08/2017

    kandayuu
    kandayuu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng. xin cám ơn luật sư đã tư vấn. Vào thời điểm bà em đứng tên sổ đất thì ông đã mất được nhiều năm rồi nên chỉ có một mình bà đứng tên đất. Vào thời điểm năm ngoái khi bố em xây nhà thì bà cũng đồng ý cho bố em toàn bộ số đất để xây. Ngoài ra căn nhà bố em xây là nhà tình nghĩa mà huyện và xã đã hỗ trợ cho gia đình.

    Một thời gian sau đó bà đã nghe lời chú của em  và quyết định cắt bớt 1 nửa để chia cho em họ em( là con trai của chú).

    Nhà thì cũng đã xây rồi thì làm sao có thể phá nhà đi để chia đất cho người khác.

    Vì vậy mà gia đình em không biết phải làm sao?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #464662   15/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Như phần trên đã nói.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #464715   16/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1104)
    Số điểm: 8863
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

     

    kandayuu viết:

     

    vâng. xin cám ơn luật sư đã tư vấn. rồi nên chỉ có một mình bà đứng tên đất. Vào thời điểm năm ngoái khi bố em xây nhà thì bà cũng đồng ý cho bố em toàn bộ số đất để xây. Ngoài ra căn nhà bố em xây là nhà tình nghĩa mà huyện và xã đã hỗ trợ cho gia đình.

    Một thời gian sau đó bà đã nghe lời chú của em  và quyết định cắt bớt 1 nửa để chia cho em họ em( là con trai của chú).

    Nhà thì cũng đã xây rồi thì làm sao có thể phá nhà đi để chia đất cho người khác.

    Vì vậy mà gia đình em không biết phải làm sao?

     

     

     

    "Vào thời điểm bà em đứng tên sổ đất thì ông đã mất được nhiều năm" vẫn chưa chắc chắn đất đó là tài sản riêng của Bà vì rất có thể đất do ông bà cùng tạo lập từ lúc ông còn sống nhưng đến khi ông mất mới cấp GCN. Tuy nhiên, nếu theo hướng chia thừa kế hoặc chia tài sản chung đối với di sản của ông thì phần của Bố bạn có thể còn ít hơn hiện nay, bởi lúc đó 1/2 thửa đất là tài sản riêng của Bà, 1/2 còn lại là di sản của ông phải chia 3 và Bố của bạn chỉ được 1/3 này. Ví dụ thửa đất rộng 120m2 thì của riêng Bà là 60m2, phần 60m2 còn lại là di sản của ông phải chia 3 cho Bà, Bố và Chú mỗi người 20m2, như vậy sau khi chia, nếu không được ai cho thêm thì Bố chỉ có 20m2, ít hơn hiện tại (30m2 theo kiểu cho của Bà).

    Một tình tiết khá đắt giá đó là việc xây nhà tình nghĩa nhưng bạn chưa nói rõ nhà tình nghĩa đó Nhà nước xây cho ai ? Nếu xây cho Bố thì Bố có chút hy vọng thắng kiện khi xảy ra tranh chấp, còn xây cho Bà thì không hy vọng. Theo tôi, cách giải quyết vấn đề tối ưu là trao đổi trong nội bộ gia đình để Bà và Chú bỏ đi tư tưởng trọng Nam khinh Nữ, việc này là rất khó, phải khéo léo, kiên trì.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 16/08/2017 09:51:25 SA
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-