đổi lại mã số đăng ký kinh doanh thành mã số doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #280001 08/08/2013

    đổi lại mã số đăng ký kinh doanh thành mã số doanh nghiệp

    Xin hỏi luật sư, thủ tục đổi lại mã số đăng ký kinh doanh thành mã số doanh nghiệp tại sở kế hoạch đầu tư như thế nào?

     
    20523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280113   08/08/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Hiện nay, mã số đăng ký kinh doanh và mã số thuế của doanh nghiệp khi cấp mới hoặc đăng ký thay đổi sẽ được gộp chung thành mã số doanh nghiệp. Đối với doanh nghiệp đã hoạt động khi có nhu cầu thay đổi đăng ký kinh doanh thì cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ thu hồi giấy đăng ký kinh doanh và giấy chứng nhận đăng ký thuế và cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo mẫu mới. Như vậy bạn cần chuẩn bị hồ sơ xin thay đổi đăng ký hoạt động và gửi lên Phòng đăng ký kinh doanh - Sở KHĐT tỉnh/thành phố nơi doanh nghiệp bạn đặt trụ sở để được giải quyết theo thẩm quyền.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #280284   09/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Quy định tại Nghị định số 43 năm 2010 của Chính phủ về Đăng ký kinh doanh, thì tại Điều 6 Nghị định này có nêu:

    "Điều 6. Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp và Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    1. Nội dung của Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp bao gồm các nội dung về đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.

    2. Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được cấp cho các doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp. Nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm những nội dung quy định tại Điều 25 Luật Doanh nghiệp và Điều 26 Luật Quản lý Thuế và được ghi trên cơ sở những thông tin trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

    3. Mẫu Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp và mẫu Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành và được áp dụng thống nhất trên phạm vi toàn quốc.

    4. Những doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế trước khi Nghị định này có hiệu lực không bắt buộc phải thực hiện thủ tục đổi sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Doanh nghiệp sẽ được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp khi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

    5. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp nhưng không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế, doanh nghiệp nộp giấy đề nghị kèm theo bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bản chính Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế tại cơ quan đăng ký kinh doanh để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp".

    Do đó, bạn cần nộp:

    - Giấy đề nghị và kèm theo:

    - Bản chính Giấy ĐKKD;

    - Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký thuế;

    Chúc bạn thành công.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #280399   10/08/2013

    Chungnhandautu.com
    Chungnhandautu.com

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 6 lần


    Dear bạn tuandieuhb,

    Điều 8 Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/04 năm 2010 quy định về Đăng ký doanh nghiệp quy định về mã số doanh nghiệp như sau:

    1. Mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số đăng ký kinh doanh và mã số thuế của doanh nghiệp.

    2. Mã số doanh nghiệp tồn tại trong suốt quá trình hoạt động của doanh nghiệp và không được cấp lại cho tổ chức, cá nhân khác. Khi doanh nghiệp chấm dứt hoạt động thì mã số doanh nghiệp chấm dứt hiệu lực và không được sử dụng lại.

    Mã số doanh nghiệp tư nhân thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.

    3. Mã số doanh nghiệp được lưu trên Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia và được ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    4. Trong suốt quá trình hoạt động, kể từ khi thành lập đến khi chấm dứt hoạt động, mã số doanh nghiệp được dùng để kê khai nộp thuế cho tất cả các loại thuế phải nộp, kể cả trường hợp doanh nghiệp kinh doanh nhiều ngành, nghề khác nhau hoặc hoạt động sản xuất, kinh doanh tại các địa bàn khác nhau.

    5. Mã số đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp được cấp cho chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp.

    Như Khoản1, 2 quy định thì bạn không thể đăng ký cấp đổi mã số doanh nghiệp được, nếu bạn muốn cấp đổi mã số doanh nghiệp mà vẫn giữ tên doanh nghiệp cũ thì có thể đăng ký chấm dứt hoạt động của doanh nghiệp hiện tại và đăng ký lại doanh nghiệp mới với tên doanh nghiệp cũ khi đã hoàn thành thủ tục chấm dứt hoạt động.

    Một số ý kiến đóng góp.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chungnhandautu.com vì bài viết hữu ích
    smallship (14/08/2013)
  • #426702   08/06/2016

    trinh1308
    trinh1308

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho E hỏi là thời gian nào bắt đầu áp dụng việc bỏ số đăng ký kinh doanh và giấy chứng nhận mã số thuế thành giấy đăng ký doanh nghiệp?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869