Đòi lại được gì sau khi CHIA TAY?

Chủ đề   RSS   
  • #482857 20/01/2018

    ductho20995
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2018
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 49 lần


    Đòi lại được gì sau khi CHIA TAY?

    TÌNH YÊU là một "quan hệ xã hội" rất phổ biến, và hầu như gần như ai cũng từng, đang là "chủ thể" của quan hệ này. Đây có thể nói là "tiền đề" cho quan hệ hôn nhân sau này. Tuy nhiên, quan hệ này không được Pháp luật trực tiếp điều chỉnh như quan hệ hôn nhân.Nói như vậy không có nghĩa là Pháp luật sẽ  không điều chỉnh những hành vi liên quan đến "quan hệ xã hội" này.

    Vào vấn đề, nếu sau khi chia tay thì bạn sẽ đòi lại được những gì mà mình đã "cho đi"?

    Thứ nhất, các món quà tặng nhân dịp các dịp lễ, tết, hay "bị đòi". Những món quà này là thứ mà bạn không được đòi lại.

    Vì có thể xem đây là một loại hợp đồng tặng cho, mà tặng cho thì món quà đó đã là của người ta "từ thời điểm bên được tặng cho nhận tài sản" (Điều 458 BLDS 2015). Khi đó quà đó là của người ta thì bạn sẽ không có quyền đòi lại (Điều 166 BLDS 2015)

    Tuy nhiên bạn có thể đòi lại nếu khi tặng bạn nói "cậu với tớ sau này phải cưới nhau, thì quà này là của cậu. OK ". Lúc này, được xem là hợp đồng có điều kiện (Khoản 6 Điều 402). Và bạn được lại vì hợp đồng vô hiệu.

    Ai cho đòi mà đòi?

    Thứ hai, nếu bạn và người yêu cùng nhau góp tiền làm ăn thì sao?

    Tiền mà bạn góp với người ta làm ăn thì có thể đòi lại phần nào. Ở đây, (nếu không phải bạn cho người ta tiền) thì có thể xem là cho "mượn" hoặc là ủy quyền sử dụng tiền. Nếu là cho mượn thì bạn có thể lấy lại theo như Hợp đồng Vay tài sản (Điều 466 BLDS 2015). Còn nếu theo hình thức ủy quyền "xài tiền" thì phải xem là người ta làm ăn có lời hay thua lỗ.

    Thứ ba, nếu "lỡ" có thai rồi mới chia tay. Trong trường hợp này thì không biết nên xác định là bên nào là bên "cho đi" đây.

    Chia buồn với các bạn nữ, mặc dù bạn “nhận được” đứa con yêu dấu, nhưng bạn sẽ chẵng đòi lại được gì cho những gì bạn cho đi đâu. Không có Luật nào quy định “hắn ta” phải bồi thường “vết thương lòng” kia. Tuy nhiên, bạn có thể yêu cầu “hắn ta” có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với đứa con đó (Điều 110 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014)

    Các bạn nam, thì đọc phần của nữ thì tự hiểu luôn.

    Lời khuyên của Tác giả bài viết: Tác giả của bào thaingười mang thai nên thỏa thuận với nhau trong trường hợp này

    Ngoài những thứ này, thì còn cho nhau những gì nhỉ? Tuổi xanh xuân có đòi lại được không?

    Cập nhật bởi ductho20995 ngày 20/01/2018 07:17:30 PM
     
    12499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #560970   26/10/2020

    Cảm ơn bài viết mà bạn đã chia sẻ, chia tay đòi lại quà là cụm từ khá nhạy cảm. Giống như con nít nhõng nhẽo đòi lại món mà nó đã tặng vậy. Yêu nhau hứa hẹn đủ điều, tặng quà chứng tỏ đủ điều nhưng khi hết tình cảm thì lại muốn đòi lại quà. Chắc là để đỡ tủi thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #563173   23/11/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    việc mà sau chia tay đòi lại những món quà đã tặng nghe kiểu mặt dày cho đi đòi lại. Vậy thì đâu phải thực sự yêu, nếu yêu thfi chả ai tính toán như vậy. Chuyện giao dịch tặng cho trong thời gian này nếu muốn đòi lại thì coi như tình yêu dạng vật chất và làm hợp đồng ra cho rõ ràng, đơn giản. Tình yêu đi kèm lợi ích.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #564190   30/11/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (212)
    Số điểm: 1270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Tặng cho trong giai đoạn yêu nhau đâu phải làm hợp đồng tặng cho và cũng chẳng phải là tặng cho có điều kiện. Như vậy lấy căn cứ gì mà đòi lại sau chia tay. Nếu có hợp đồng thì giai đoạn này có lẽ yêu nhau vì vật chất chứ đâu phải thật lòng. Mà nếu đã yêu thật lòng rồi thì đâu ai đòi lại những gì đã tặng (trừ trường hợp đối phương trả lại những gì có thể trả lại để không muốn nếu kéo nữa).

     
    Báo quản trị |