Đòi lại đất ruộng đã cầm cố hai chục năm được không?

Chủ đề   RSS   
  • #523194 15/07/2019

    leluclamoo7

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đòi lại đất ruộng đã cầm cố hai chục năm được không?

    Khoảng 2 chục năm trước gia đình em khó khăn. Bố em có nhờ bác họ cầm cố mảnh ruộng ( khoảng 5 thước ) nhà em để lấy tiền trang trải cho gia đình. Lúc đó bố em gán ruộng cho bác em là 10tr và có giấy tờ viết tay. (Bố và bác em đã thoả thuận là sau này có tiền sẽ cho chuộc lại. Năm 2010 bố em bị tai nạn mất đột ngột, gia đình em qua nhà bác để đặt vấn đề chuộc lại mảnh ruộng mà bố em đã cầm cố trước đây. Hiện nay giá đất ruộng lên cao nên bác em trở mặt không cho gia đình em chuộc lại, bác nói với mẹ con em là muốn chuộc lại thì theo giá đất bây giờ. Vậy nhờ anh tư vấn cho em là nếu theo pháp lý thì gia đình em có thể đòi lại được mảnh ruộng không ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

     
    1457 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leluclamoo7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523211   15/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Theo Điều 317 Bộ luật dân sự 2015, thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp). Như vậy, một trong những điều kiện để đảm bảo cho giao dịch thế chấp có hiệu lực đó là bên thế chấp phải có quyền sở hữu; quyền sử dụng đối với tài sản hoặc được người có quyền sở hữu; quyền sử dụng ủy quyền thực hiện. Giao dịch thế chấp quyền sử dụng đất ruộng và bên nhận thế chấp đối với thửa đất có diện đất thuộc quyền sử dụng của gia đình bạn. Theo quy định trên thì người bác họ nhận thế chấp chỉ chấp chận cho gia đình bạn vay thế chấp khi gia đình bạn – tức là ngưddinhcos quyền sử dụng đất đó đứng tên ký các hợp đồng, thỏa thuận thế chấp với người bác họ. Khi đến hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự mà bác họ bạn là bên nhận thế chấp không thực hiện hoặc thực hiện không đúng thỏa thuận thì gia đình bạn sẽ giải quyết theo phương thức do các bên thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật để thực hiện nghĩa vụ. Do đó, trước khi thực hiện việc đòi lại quyền sử dụng đất, gia đình bạn và những người có quyền và nghĩa vụ liên quan  có quyền gửi đơn ra Tòa án nhân dân quận ( huyện ) nơi có thửa đất bị thế chấp để yêu cầu Tòa án để đòi lại quyền sử dụng đất của mình.

    Sau khi Tòa án đã giải quyết tranh chấp hợp đồng thế chấp của gia đình bạn thì gia đình bạn mới có quyền sử dụng đất theo quy định.

     

    Cập nhật bởi toanvv ngày 15/07/2019 11:49:32 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/07/2019) leluclamoo7 (16/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.