DanLuat 2015

Đòi lại đất ở đã cho mượn hơn 20 năm qua

Chủ đề   RSS   
  • #481109 04/01/2018

    vodangquang92

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại đất ở đã cho mượn hơn 20 năm qua

    Tôi có một trường hợp đòi lại đất nhờ tư vấn:

    Ông Nguyễn Văn A có một thửa đất được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 1997

    Ông Nguyễn Văn A cho Ông Trần Văn B  (sinh sống cùng thôn) mượng đất nhưng không có hợp đồng cho thuê, mượng.

    Ông Trần Văn B trong thời gian mượng đất đã làm nhà ở và đăng ký thường trú trên mảnh đất này trước năm 2000,  trong thời gian trên, ông Nguyễn Văn A không có ý kiến gì về việc làm của ông Trần Văn B

    Nay năm 2018, ông Nguyễn Văn A có đơn đòi ông Trần Văn B trả lại đất.

    xin hỏi trong trường hợp này tôi cần căn cứ theo điều khoản nào để giải quyết, và khả năng ông Nguyễn Văn A có đòi lại được đất không?

     

     

     
    1289 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482348   15/01/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Trường hợp này, căn cứ tại Điều 236 BLDS 2015 quy định về việc Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu do chiếm hữu, được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật:
    “Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn 10 năm đối với động sản, 30 năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.”.
    Như vậy dù không có hợp đồng cho thuê, nhượng và B trong thời gian mượng đất đã làm nhà ở và đăng ký thường trú trên mảnh đất này trước năm 2000 nhưng trong thời gian trên A không có ý kiến gì về việc làm của B thì thời hạn vẫn chưa đủ 30 năm, A vẫn có quyền đòi lại đất. 
    Ông B cần phải chứng minh được đã có sự chuyển nhượng đất giữa ông A cho ông B và việc ông B xây nhà trên đất là có căn cứ.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    vodangquang92 (19/01/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-