Đòi lại đất dùng làm lối đi

Chủ đề   RSS   
  • #138932 11/10/2011

    ngocanh419

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đòi lại đất dùng làm lối đi

    Em có vấn đề muốn hỏi luật sư như sau:

    Giữa nhà em và  nhà ông B liền kề có tồn tai một lối đi chung có từ rất lâu rồi ( khoảng mấy chục năm). Lối đi này là ngõ cụt đi vào nhà em. Đây là con đường chung của làng không thuộc quyền sử dụng đất của riêng nhà nào. Sau đó nhà em làm nhà ở phía trên của mảnh đất và mở 1 cổng khác đi ra con đường khác của làng. Phần đất gần lối đi kia được nhà em sử dụng làm vườn, tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn đi qua lối đi đó.

    Sau đó, khi làm sổ đỏ cán bộ địa chính xã đã đo luôn phần lối đi này thuộc quyền sử dụng của nhà ông B mà nhà em không hay biết. Một thời gian sau, nhà ông B đã xây một công trình nhỏ chạn cổng nhà em lại. gia đình em đã sang nói chuyện và ông B xin phép được sử dụng khi nào nhà em có nhu cầu đi lại thường xuyên thì sẽ phá đi. Đến nay, nhà em muốn ông B phá công trình nhỏ đó để gia đình em tiện đi lại thì ông B không đồng ý và cho rằng nó thuộc quyền sử dụng của mình.

     Vậy, nay gia đình em muốn sử dụng lối đi đó thì phải làm thế nào? Căn cứ vào quy định nào của luật để đòi lại quyền được đi qua lối đi chung đó ạ?( Bởi gia đình em muốn tách hộ và buộc phải sử dụng lối đi đó). 


     
    4552 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #138964   12/10/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2752 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư trả lời câu hỏi của bạn như sau:
              1. Với thông tin bạn nêu ra thì vụ việc của gia đình bạn là tranh chấp quyền sử dụng đất (có nguồn gốc là ngõ đi chung).
              2. Nhà ông B đã được cấp GCN QSD đất đối với diện tích đất tranh chấp do vậy thẩm quyền giải quyết tranh chấp thuộc về TAND cấp huyện nơi có đất theo quy định tại Điều 136 Luật đất đai.
              3. Tuy nhiên trước khởi kiện ra Tòa án thì vụ việc phải tiến hành hòa giải ở UBND cấp xã theo quy định tại Điều 135 Luật đất đai. Nếu hòa giải không thành thì một trong các bên có quyền khởi kiện tại Tòa án.
              4. Nếu gia đình bạn khởi kiện thì: Gia đình bạn có nghĩa vụ cung cấp các tài liệu, chứng cứ để chứng minh diện tích đất đó là ngõ đi chung.
               Nếu tại Tòa án mà gia đình bạn có chứng cứ chứng minh là ngõ đi chung hoặc gia đình ông B thừa nhận đó là ngõ đi chung thì Tòa án sẽ chấp nhận yêu cầu khởi kiện của gia đình bạn, xác định phần đất đó là ngõ đi chung, buộc ông B phải tháo dỡ các công trình xây dựng trên ngõ và kiến nghị UBND huyện điều chỉnh lại GCN đã cấp cho ông B.
               Nếu gia đình bạn không chứng minh được yêu cầu khởi kiện của mình là có căn cứ và hợp pháp thì tòa án sẽ bác yêu cầu và buộc gia đình bạn phải chịu án phí theo quy định của pháp luật.
               5. Chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của gia đình bạn là hồ sơ địa chính xã và huyện (bản đồ và sổ mục kê qua các thời kỳ); các nhân chứng; các vật chứng.
              Bạn hãy chuẩn bị chứng cứ và cân nhắc sự việc trước khi tiến hành khởi kiện.
    Chúc bạn thành công

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    ngocanh419 (09/09/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn